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TANGAZO LA SERIKALI  Na……………la Tarehe……………… 

 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

 

(SURA YA 290) 

______________ 

 

SHERIA NDOGO 

_______________ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1)  

_______________ 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA 

YA  ZA MWAKA 2017 

 

YALIYOMO 

1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika. 

2. Eneo la matumizi 

3. Tafsiri. 

4. Utozaji wa Ada na Ushuru 

5. Muda wa kulipa Ada na Ushuru 

6. Wajibu wa Mfanyabiashara 

7. Ukusanyaji wa madeni ya Ada na Ushuru 

8. Kukamata na kuuza mali 

9. Mamlaka ya kuingia 

10. Uteuzi wa Wakala 

11. Wajibu wa Wakala 

12. Makosa ya Wakala 

13. Kibali cha ujenzi 

14. Masharti kuhusu Mabango ya biashara 

15. Kibali cha kununua mazao mchanganyiko 

16. Uwezo wa Mkurugenzi kufifilisha kosa 

17. Makosa na Adhabu 

18. Kufutwa kwa Tangazo la Serikali Na……. 

 

MAJEDWALI. 

JEDWALI LA KWANZA: 

A. Ushuru wa mazao 

B. Ushuru wa Machinjio 

C. Ada ya ukaguzi wa Nyama 

D. Ushuru wa kushusha mizigo katika eneo au sokololote lililotengwa na 

Halmashauri 
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E. Ushuru wa tandiko/meza au kizimba kwa bidhaa mbalimbali katika soko, 

Minada, Magulio na maeneo mengine yaliyotengwa na Halmashauri. 

F. Ada ya kibali. 

G. Ada ya zabuni. 

H. Ada za kukodi mali za Halmashauri  

I. Ushuru wa standi na  maegesho katika maeneo mengine ya umma 

J. Ushuru wa Mabango 

K. Ushuru wa madini y aujenzi. 

L. Kodi ya pango na majengo mengine ya Halmashauri. 

M. Ada ya usajili wa magari ya biashara au mizigo. 

N. Ada za huduma za ardhi.  

 

JEDWALI LA PILI 

Rejista ya wafanyabiashara 

 

JEDWALI LA TATU 

Fomu ya kukamata mali 

 

JEDWALI LA NNE 

Kibali cha ujenzi 

 

JEDWALI LA TANO 

Fomu ya maombi ya kibali cha kubandika mabango ya biashara. 

  

JEDWALI LA SITA 

Fomu ya maombi ya kibali cha kununua mazao mchanganyiko 

 

JEDWALI LA SABA 

Fomu ya kukiri na kufifilisha kosa 

 

SEHEMU YA I 

 

UTANGULIZI 

Jina  1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na 

Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga za Mwaka 2017 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga. 

 

Tafsiri  3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelezwa vinginevyo;- 

 

“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali, au leseni 
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mbalimbali zitolewazo na Halmashauri. 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote 

kinachotumika kusafirisha mtu, watu au mizigo kutoka sehemu moja 

kwenda nyingine isipokuwa mkokoteni, au wanyama wanaotumika 

kama kusafirisha watu au mizigo. 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Shinyanga. 

 

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa 

na Halmashauri. 

 

“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na 

Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na kuteremsha abiria na 

mizigo ya Abiria. 

 

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri 

kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi.  

 

“Madini ya ujenzi” maana yake ni Kokoto, Mawe, Changarawe, 

Mchanga, Chokaa, Marumalu, Kifusi, Udongo Mfinyanzi, au 

chochote kinachochimbwa na kupatikana katika Mamlaka ya 

Halmashauri kwa shughuli za ujenzi; 

 

“Maegesho’’ Sehemu yeyote iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili 

ya kuegesha chombo cha usafiri kwa muda. 

 

 “Masoko” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuuza na kununua bidhaa. 

 

“Mnada” maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuendesha shughuli za kuuza na kununua 

bidhaa. 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi.  

 

“Usajili wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu 

utakaowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha idadi ya vyombo vya 

usafiri vinavyofanya biashara ndani ya mamlaka ya Halmashauri. 

 

 “Ushuru wa Madini ya Ujenzi” maana yake ni ushuru utakaotozwa 

kwa kibali cha uchimbaji wa Kokoto, Mawe, Changarawe, 
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Mchanga, Chokaa, Marumalu, Kifusi, Udongo Mfinyanzi, au 

chochote kinachochimbwa na kupatikana katika Mamlaka ya 

Halmashauri kwa shughuli za ujenzi; 

 

“Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi yeyote 

iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya mapato kwa niaba 

ya Halmashauri. 

   

SEHEMU YA II 

NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU 

 

Ada na 

Ushuru 
4.  (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru mbalimbali kwa ajili ya 

vibali, leseni na huduma zitolewazo na Halmashauri kama 

inavyoonyeshwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 

  (2) Ada na Ushuru utozwayo chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa 

kabla ya huduma kutolewa 

 

  (3) Huduma zitakazotozwa Ada na ushuru katika Sheria Ndogo hizi 

ni:- 

i. Ada ya kukodisha mali za Halmashauri, 

ii. Ada ya machinjio,  ukaguzi wa nyama na ushuru wa Bucha, 

iii. Ushuru wa Mazao mchanganyiko, 

iv. Ada na Ushuru wa Mazao ya Biashara 

v. Ushuru wa stendi na maegesho, 

vi. Ushuru wa Samaki, 

vii. Ushuru wa madini ya ujenzi, 

viii. Ada ya kuendesha shughuli za utamaduni, burudani na 

michezo, 

ix. Ada ya matangazo ya biashara, 

x. Ada ya upimaji wa ardhi na vibali vya ujenzi. 

xi. Ada na Ushuru kwa huduma nyingine 

xii.  Ada ya maombi ya zabuni. 

xiii. Ada ya mkataba 

 

  (4) Halmashauri itatenga maeneo maalumu ya kutoza Ada na 

Ushuru kutokana na chanzo husika.  

 

(5) Malipo ya Ada na Ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na 

kutolewa stakabadhi kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.  
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Wajibu wa 

kulipa Ada 

na Ushuru 

5.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada na  

Ushuru kuhakikisha kwamba analipa Ada na Ushuru kwa 

viwango vilivyoainishwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 

(2) Muda wa kukusanya utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili  

kamili asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni. 

 

(3) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi 

kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri/ 

Wakala na mlipa Ada na ushuru.  

Uteuzi wa 

Wakala 
6.  (1) Halmashauri ina Mamlaka ya kumteua mtu binafsi, kampuni, 

Asasi au Taasisi kukusanya Ada na Ushuru kwa niaba yake. 

Wajibu wa 

Wakala 
 (2) Wakala aliyeteuliwa chini ya sheria ndogo hizi atakuwa na  

wajibu wa; 

(a) kukusanya na kupokea Ada na Ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa kiwango 

kilichoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi; 

 

(b) kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya kwa 

kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala; 

 

(c) Wakala aliyeteuliwa kukusanya mapato ya Halmashauri 

atatakiwa kuweka dhamana ya kusanyo la mwezi mmoja 

kabla ya kusaini Mkataba.  

 

(d) Kusanyo la mwezi mmoja lililowekwa dhamana na wakala 

litarejeshwa mwisho wa mwaka wa fedha unahusika na 

Mkataba.  
 

(e) Kuilipa Halmashauri kiwango cha uwakala kilichokubaliwa 

katika mkataba siku tano (5) kabla ya tarehe ya kuanza 

uwakala kwa kila mwezi; 
 

(f) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye 

atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi; 

SEHEMU YA III 

 

MAKOSA NA ADHABU 

 

Makosa na 

Adhabu 
7.  Itakuwa ni kosa :- 

   

(1) Kwa Wakala;  
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  (a) kukusanya Ada na Ushuru bila kibali cha maandishi au 

mkataba toka kwa Halmashauri; 

(b) kujaribu au kukusanya ada na ushuru kwa kiwango tofauti na 

kilichotajwa na Sheria Ndogo hizi; 

(c) kushindwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya kiwango 

cha Ada na Ushuru alichokubaliwa katika mkataba; 
 

Wakala atakayetenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua shilingi Hamsini elfu (50,000/=) na isiyozidi shilingi 

Laki Tatu (300,000/=) au Kifungo cha miezi kumi na miwili jela au 

vyote viwili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

  (2) Kwa yeyote; 

(a) Atakayeshindwa, atakayedharau, au atakayekaidi/ 

Atakayekataa kulipa Ada na Ushuru au kutekeleza agizo 

lolote alilopewa  na Halmashauri  kuhusiana na ulipaji wa 

Ada na Ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(b) Atakayeshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa 

kulipa Ada na Ushuru; 

(c) Atakayetengeneza, atakayetayarisha, atakayeidhinisha 

utengenezaji, au atakayetunza nyaraka za uongo kwa nia ya 

kujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na 

Ushuru mbalimbali ndani ya Halmashauri; 

(d) Kwa makusudi huku akijua ni kosa atatoa taarifa za uongo 

kwa Halmashauri, au Atashindwa au kutoa taarifa 

zitakazohitajika na Halmashauri; 

(e) atakayeshindwa kuweka Kumbukumbu, Vitabu, Hesabu, au 

maelezo yoyote yatakayohitajika Halmashauri; Na 

(f) Atakayemzuia Afisa Muidhiwa au Wakala kutekeleza 

majukumu yake.  

 

  Mtu atakayetenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungu shilingi hamsini elfu (50,000/=) na isiyozidi shilingi 

Laki Tatu (300,000/=) au kutumikia kifungo kisichozidi Miezi kumi 

na mbili (12) jela au adhabu zote mbili kwa pamoja. 

Kufifilisha 

kosa 
8.  Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyozidi shilingi 

Laki moja (100,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na 

kukubali kulipa faini iliyoainishwa chini ya Jedwali la Nane la 

Sheria Ndogo hizi. 

Sheria 

zilizofutwa 
9.  Sheria ndogo hizi zinafuta:- 

 

(a) Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya  Shinyanga (Ushuru 

wa Shughuli za Utamaduni ) za Mwaka 2001, GN. No. 09/2001 
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(b) Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga  (Ushuru 

wa Magulio ya mazao mchanganyiko ya kilimo) za Mwaka 

2006, GN. No.248/2006.  

 

(c)   Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga (Ada za    

Vibali vya Ujenzi) za Mwaka 2001, GN. No. 09/2001 

 

(d) Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya (Ushuru wa Mazao) 

Mwaka 2004 GN. Na. 68/2004 

 

(e) Sheria Ndogo Halmashauri ya Wilaya Shinyanga (Ada za Vibao 

vya matangazo ya biashara) za mwaka G.N. Na.336 A 2005 

(f) 

  

(g) Sheria Ndogo Halmashauri za Wilaya Shinyanga (Magulio) 

  

                    YAMEUNDWA CHINI YA KIFUNGU CHA 4 (1) 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 

I. ADA YA KUKODISHA MALI ZA HALMASHAURI 

 

Na. Huduma Kiwango 

1 Kukodi ukumbi wa Halmashauri kwa ajili ya 

mikutano/ vikao na sherehe 

Kwa mujibu wa Mkataba 

2 Kukodi viti Kwa mujibu wa Mkataba 

3 Kukodi Gari: Magari madogo 

                     Magari makubwa 

Kwa mujibu wa Mkataba 

4 Mitambo (Trekta, Total station, Vifaa vya GPS 

na kadhalika) 

Kwa mujibu wa Mkataba 

5 Vibanda vya biashara mzunguko wa Stendi Kwa mujibu wa Mkataba 

6 Vibanda vya biashara sokoni Kwa mujibu wa Mkataba 

7 Mali nyingine za Halmashauri Kwa mujibu wa Mkataba 

 

 

II. ADA NA USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO 

 

Na      zao Kiwango 

1 Viazi 3% ya Bei ya kununulia 

2 Vitunguu maji/Matunda/Karoti/Kabichi/ Nyanya 3% ya Bei ya kununulia 

3 Maharage/ Karanga / Mchele 3% ya Bei ya kununulia 

4 Mazao ya Mboga 3% ya Bei ya kununulia 

5 Mahindi/Alizeti/Uwele/Mtama/Mpunga/ Udaga 

na mazao mengine 

3% ya Bei ya kununulia 
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III. ADA NA USHURU MAZAO YA BIASHARA 

 

Na.  

 

Zao Kiwango 

1  Pamba   5% ya Bei ya kununulia 

2  Mkonge  3% ya Bei ya kununulia 

3  Choroko 3% ya Bei ya kununulia 

 

IV. ADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO, UKAGUZI WA 

NYAMA NA USHURU WA BUCHA 

 

Na                         Ada/ushuru Kiwango 

1 Ada ya Machinjio na Ukaguzi wa nyama kwa kila Ng’ombe 
atakayechinjwa 

2,500/=  kila mmoja   

2 Ada ya Machinjio na Ukaguzi wa nyama kwa kila Kondoo, 

Mbuzi na Nguruwe atakayechinjwa 

1000/= kila mmoja   

3 Kuwamba na kukausha ngozi 

(a) Ng’ombe 

(b) Mbuzi, Kondoo 

300/= ngozi 

100/= kwa ngozi 

4 Ushuru wa Bucha la Ng’ombe Mbuzi, Kondoo, 

(Mnadani). 

300/=  kwa mfugo 

5 Ada ya kusafirisha ngozi 

(a)  Ng’ombe 

(b)  Mbuzi, Kondoo 

 

300/= kwa ngozi 

100/= kwa ngozi 

 

 

V. USHURU WA MAUZO YA MIFUGO MINADANI   

 

Na                     Aina ya Mnyama           Kiwango 

1 Ng’ombe Mnada wa Mhunze  1000/= kwa ng’ombe 

2 Ng’ombe Minada mingine isipokuwa Mhunze       5000/= kwa ng’ombe 

3 Mbuzi Mnada wa Mhunze  600/=   kwa mbuzi 

4 Mbuzi Minada Mingine isipokuwa Mhunze 1500/= kwa mbuzi 

5 Kondoo Mnada wa Mhunze  600/=   kwa kondoo 

6 Kondoo Minada mingine isipokuwa Mhunze 1500/= kwa kondoo 

7 Ushuru wa Kuku 1000/= kwa tenga 

8 Wanyama Wengine  1500/= kila mnyama 

 

VI. ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, 

BURUDANI NA MICHEZO 

 

Na                     Ada/Ushuru     Kiwango 

1 Kibali cha ngoma 30,000/=kwa onesho 
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2 Kibali cha kuchezesha disco, Maonyesho ya bendi, Sanaa 

za maonyesho (Sinema, video, maigizo, sarakasi, ngoma 

n.k 

25,000/= Kwa onesho 

3 Kibali cha kuchezesha Michezo ya Kubahatisha 30,000/= Kwa kibali 

4 Kibali cha Mechi za Mipira 10%  ya Mapato kwa 

kila mechi 

5 Ada ya video au sinema 60,000/=  kwa onesho 

 

Na. 

 

A. Shughuli za Tiba 

 

1 Waganga toka nje ya Wilaya   50,000/=  kwa Mwaka   

2 Waganga maarufu ndani ya Wilaya 20,000/= kwa Mwaka 

3 Waganga wadogo ndani ya Wilaya 10,000/= kwa Mwaka 

4 Kibali cha kuuza dawa za asili 10,000/= kwa Mwaka 

 

 

 

VII. ADA NA USHURU WA STENDI NA MAEGESHO KWA 

MAENEO YALIYOTENGWA 

 

Na                                  Chombo cha usafiri Ushuru wa Maegesho 

1 Pikipiki iliyosajiliwa kwa Biashara katika maeneo 

yaliyotengwa 

500/= kwa siku 

2 Teksi 1000/=    kwa siku 

3 Lori chini ya tani 7/ Pick up/ Basi dogo 3,000/= kwa siku 

4 Lori zaidi ya Tani 7/ Basi kubwa 4,000/= kwa siku 

5 Magari mengine yasiyo ya biashara 500/=    kwa siku 

6 Ushuru wa kituo cha mabasi/stendi 

(a)  Mabasi  makubwa zaidi ya abiria 25 

(b) Mabasi yanayobeba abiria chini ya 25 

 

3,000/= kwa siku 

1,500/= kwa siku 

 

 

VIII. ADA YA MATANGAZO/MABANGO  YA BIASHARA  

 

 

Na                      Aina ya Tangazo Kiwango cha ushuru 

kwa mwaka 

1 Ada ya Tangazo lenyewe 3,000/= kwa maombi 

2 Matangazo yanayong’aa 8,000/= kwa kila mita 

moja ya mraba 

3 Matangazo yasiyong’aa 6,000/= kwa kila mita 

moja ya mraba 

4 Matangazo yanayotoa na yasiotoa Mwanga yasiyofikia 

mita moja kwa mraba. 

4,000/= Kwa tangazo 

5 Tangazo kwa kutumia kitambaa 5,000/= kwa tukio 
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6 Matangazo ya vipaza Sauti/ Magari na Promosheni 20,000/= kwa kibali 

 

 

IX.     ADA YA UPIMAJI WA ARDHI  NA VIBALI VYA 

UJENZI 

 

Na         Ada ya Kibali cha Ujenzi/ Upimaji Kwa kila kibali 

1 Mnara wa simu 500,000/= 

2 Ghorofa moja 120,000/= 

3 Nyumba za Biashara 50,000/= 

4 Nyumba ya Makazi 20,000/= 

5 Kituo cha mafuta 250,000/= 

6 Majengo ya Taasisi Binafsi 150,000/= 

7 Maghala na Bohari. 100,000/= 

8 Ujenzi wa Uzio 100/= kwa “Sq meter 

9 Majengo ya   Ibada 100,000/= 

10 Vituo vya Utalii/Mapumziko 250,000/= 

11 Majengo ya Viwanja 500,000/= 

12 Viwanda Vidogo Vidogo vya Huduma 250,000/= 

13 Vituo vya Mafuta 250,000/= 

 

Na Ada na mabadiliko (alteration) ya Jengo 

  

Kwa kibali 

1 Nyumba ya kuishi na biashara 40,000/= 

2 Nyumba ya Biashara 60,000/= 

3 Nyumba ya kuishi 30,000/= 

4 Ghorofa 150,000/= 

5 Kiwanda, Bohari, Ghala 100,000/= 

6 Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Makazi) 20,000/= 

7 Mabadiliko ya matumizi ya ardhi (Biashara) 50,000/= 

   

Na. Ada za Huduma ya Ardhi KIWANGO 

1 Mchoro wa upimaji 10,000/= kwa kila mchoro 

2 Kutambua eneo (Plot identification) 10,000/= kwa kila plot 

3 Kurudishia mawe yanaonesha mipaka (Beacon replacement) 5,000/=  kwa kila jiwe 
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X.  USHURU WA HOTEL (Hotel Levy) 

 

Na   Aina ya Biashara  Kiwango 

1. Hotel 10% ya mauzo kila 

chumba kwa siku 

        

XI.  ADA  NA USHURU WA HUDUMA NYINGINE 

 

Na.    Ada Kiwango 

1 1.Ada ya kupima afya kwa wahudumu wa  Baa, Hoteli na 

 Migahawa na maeneo mengine ya kutoa huduma za 

vyakula au vinywaji kwa umma. 

 

10,000/= kwa miezi 

mitatu 

 

2 2.Ushuru wa kuhifadhi wanyama   waliokamatwa   kwa 

kuzurura ovyo. 

 

      3000/= kwa    

       mnyama kwa siku 

3 Faini ya kutovaa sare kwa wahudumu wa Bar/ 

Mgahawa/Hotel na maeneo mengine ya kutoa huduma 

za vyakula  au vinywaji kwa Umma 

20,000/=  kwa siku 

 

4 Ada ya Maombi ya kusajili vyama vya ushirika 30,000/= kwa ombi 

5 Ada ya usajili vikundi vya jamii 11,000/= kwa ombi 

6 Ada ya usimamizi wa asasi za Umwagiliaji 20,000/=kwa ombi 

7 Ada ya maombi ya hati ya ukomo wa madeni 50,000/=kwa ombi  

8 Ada ya kukagua hesabu za shule za   Sekondari Binafsi 100,000/=kwa ombi 

9 Ada ya pango la ardhi kwa wamiliki wa  maeneo 

yaliyopangishwa Minara ya Simu 

5% ya alicholipwa 

10 Mauzo ya vitabu vya stakabadhi za fedha  za shule za 

Serikali na Vijiji. 

5000/= kwa kitabu 

11 Mauzo ya Hati za Malipo vijijini. 20,000/= kwa ombi 

12 Mauzo ya vitabu vya hati za malipo shule za Msingi na 

Sekondari 

15,000/=kwa kitabu 

13 Mauzo ya Vitabu vidogo vya Ushuru mbalimbali 5000/=kwa kitabu 

14 Kukodisha vifaa vya muziki vya Halmashauri 250,000/= kwa siku 

15 Ushuru wa kufanya biashara katika eneo la 

Halmashauri ngazi ya Kata 

 

2000/= kwa siku 

16 Vitabu vya ushuru wa Hotel 20,000/= 
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XII. MAOMBI YA ZABUNI 

 

Na  ombi kiwango 

1 Maombi ya ushuru wa mapato 50,000/= kwa kila ombi 

2 Maombi ya kutoa huduma mbalimbali 50,000/= kwa kila ombi 

3 Maombi ya kai za ujenzi 100,000/= kwa kila ombi 

 

XIII. USHURU WA MADINI YA UJENZI 

 

Na Aina ya Madini                                               Tani Kiwango Tsh. 

1 Mchanga/Kokoto /mawe kifusi                       1-3½ 1,500/= 

2 Mchanga /Kokoto/mawe/kifuzi                        3½ -7 2,000/= 

3 Mchanga /kokoto/mawe/kifusi zaidi ya            7 2,500/= 

 

XIV. ADA YA MIKATABA 

Na  Thamani ya Mkataba Kiwango  

1 Mkataba wa thamani kuanzia Tshs 1 – 50,000,000/= Tshs 50,000/= kwa kila 

mkataba 

2 Mkataba wa thamani kuanzia Tshs 50,000,000/= 

hadi Tshs 250,000,000/= 

Tshs 150,000/= kwa kila 

mkataba 

3 Mkataba wa thamani kuanzia Tshs 250,000,000/= na 

kuendelea 

Tshs 300,000/= kwa kila 

mkataba 

 

 

XV. ADA YA KUPITISHA BOMBA LA MAJI KATIKA 

BARABARA ZA HALMASHAURI. 

Na Aina barabara Kiwango 

 

1 Barabara ya changarawe 200,000/=kwa ombi 

2 Barabara ya udongo 150,000/= kwa ombi 

 

 

 

 

XVI. USHURU WA KUFANYA BIASHARA KATIKA 

MAGULIO/MINADA 

 

Na Aina Ya Bidhaa Kiwango 



13 

 

1 Mitumba 1,000/= kwa mfanyabiashara 

2 Vyombo vya nyumbani 1,000/= kwa mfanyabiasha 

3 Nguo za dukani 1,000/= kwa mfanyabiahara 

4 Biashara nyinginezo ambazo 

hazikutajwa 

1,000/= kwa mfanyabiashara 

 

XVII. ADA YA KUKODISHA MITAMBO NA MAGARI YA 

HALMASHAURI BILA POSHO YA DEREVA 

 

Na Aina gari/mtambo Kiwango 

1 Lori tani 7 Itategemea gharama za uendeshaji wa 

gari kwa kipindi husika. 

2 Trekta Kwa mujibu wa Makubaliano 

3 Grender  Kwa mujibu wa Makubaliano 

4 Exavetor  Kwa mujibu wa Makubaliano 

5 Roller Kwa mujibu wa Makubaliano 

 

 

 

JEDWALI LA PILI 

ORODHA YA MASOKO NA MAGULIO 

 

(Chini ya kifungu cha 4 (4)) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga umebandikwa katika Sheria ndogo 

hizi kufuatia azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya 
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ya Shinyanga ulioitishwa kihalali na kukutana tarehe 31/08/2016 na 

umebandikwa mbele ya:- 

 

 

 

………………………………… 

NGASSA S. MBOJE 

MWENYEKITI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KISHAPU 

 

 

 

 

 

……………………………. 

Bakari K. Mohamed  

 MKURUGENZI MTENDAJI (W) 

HALMASHAURI YA WILAYA YA KISHAPU 

 

 

 

 

 

 

NATHIBITISHA, 

 

 

………………………………… 

GEORGE B. SIMBACHAWENE (MB) 

WAZIRI WA NCHI OFISI YA RAIS-TAMISEMI 

 

 

 

 

DODOMA 

 

Tarehe……………………… 
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HALMASHAURI YA WILAYA YA SHINYANGA 

 

 

 

 
 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

 

(Chini ya kifungu cha 8) 

 

Mimi ………………………………………………….. nakiri mbele ya 

……………………............ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya 

Kishapu, kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ……. Mwaka …… nilitenda kosa la 

kukiuka  masharti ya kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya 

ya Shinyanga  (Ada na Ushuru) za Mwaka 2017.  

 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri, Niko tayari kulipa 

kiasi cha Ada/ Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA 

NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe…………. ya Mwezi………… Mwaka ………………….20…….. 

Jina………………………………………………………....   

Saini……………………………………. 

 

Mbele ya : 

 

Jina: …………………………………………………….. 

Cheo: …………………………………………………… 

Saini: …………………………………………………… 
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