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DIBAJI

Serikali kupitia Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009 ilitoa 
maelekezo kuhusu matumizi bora na salama ya vifaa na mifumo 
ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) serikalini. 
Maelekezo hayo yalitolewa kutokana na kasi kubwa ya ukuaji wa 
TEHAMA duniani ambayo imesababisha mabadiliko ya uendeshaji 
wa shughuli za Serikali na jamii kwa jumla na pia kwa kuzingatia 
kwamba dhana ya TEHAMA ndani ya Serikali bado ni mpya wakati 
matumizi yake yamekuwa yakiongezeka kwa kasi kubwa. Aidha, 
ili kujenga misingi imara ya matumizi ya TEHAMA ni dhahiri 
kwamba waraka huo unatoa dira na mwelekeo thabiti kwa Taasisi 
na Watumishi wa Umma katika kuwekeza na kuitumia ipasavyo 
mifumo hii ya TEHAMA ili kuongeza ufanisi na tija serikalini.

Hata hivyo utekelezaji wa Waraka Na. 5 umekuwa mgumu kutokana 
na kutokuwepo mwongozo mahsusi wa namna ya kuutekeleza. 
Hivyo basi, ili kuwa na utekelezaji moja, Serikali imeona ni vema 
kutoa Mwongozo wa Utekelezaji wa Waraka Na. 5 kwa Wizara, 
Idara, Sekretarieti za mikoa,Wakala za Serikali na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. Hivyo, Mwongozo huu unaelekeza namna ya 
kutekeleza vipengele vilivyoainishwa ndani ya waraka husika na 
hivyo kuwa na matumizi sahihi ya TEHAMA ndani ya Serikali.

Mwongozo huu unahimiza waajiri na watumishi wa umma 
kufuata maelekezo na utaratibu bora katika matumizi mbalimbali 
ya TEHAMA na vifaa vinavyohusiana na teknolojia hiyo ikiwemo 
matumizi ya barua pepe, vitunza kumbukumbu na huduma 
za mtandao. Aidha, mwongozo unatoa maelekezo na taratibu 
zinazotakiwa kufuatwa pale inapotokea vifaa vya TEHAMA 
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vinahitaji kufanyiwa matengenezo ama kuondolewa katika 
matumizi. 

Ni matumaini ya Serikali kuwa mwogozo huu utatumiwa kwa 
ukamilifu na Taasisi zote za Umma ili kuleta mafanikio chanya 
yaliyokusudiwa na wakati huo huo kuhakikisha kuwa siri za Serikali 
hazivuji kwa kutumia mwanya wa TEHAMA. Mwisho, kama 
teknolojia hii ikitumika kwa usahihi itasaidia Serikali kupunguza 
gharama za uendeshaji na kuongeza ufanisi na pia kurahisisha 
upatikanaji wa huduma kwa wananchi na wadau wengine. 

Celina O. Kombani
Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
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UTANGULIZI

Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
hususan kompyuta yanakuwa kwa kasi kubwa duniani na hapa nchini. 
Shughuli nyingi za uendeshaji wa ofisi, kama vile kuchapa taarifa 
mbalimbali, mawasiliano na hata kuhifadhi nyaraka na taarifa hizo 
zinafanywa kwa kutumia TEHAMA. Hali hii imefanya TEHAMA 
kuwa sehemu muhimu ya uendeshaji wa ofisi za Serikali.

Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
imekuwa ikitekeleza Programu ya Kuboresha Utumishi wa Umma 
tangu Mwaka 2000. Awamu ya pili ya Programu ya Kuboresha 
Utumishi wa Umma, ilizinduliwa rasmi Januari 28, Mwaka 2008 
na moja ya mikakati yake ilikuwa ni kuimarisha matumizi ya 
mtandao wa kompyuta unaojulikana kama Serikali-Mtandao kwa 
sekta zote za Serikali. Awamu hii ya pili ya kuboresha Utumishi 
wa Umma, imelenga kuboresha utoaji huduma kwa wananchi kwa 
kuzingatia utendaji unaojali matokeo na uwajibikaji. 

Kama nilivyotangulia kusema hapo awali, TEHAMA inakua kwa 
kasi kubwa hivyo kuleta changamoto mbalimbali katika uendeshaji 
wa ofisi za Serikali. Kutokana na changamoto hizo, Serikali ilitoa 
Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009 kuhusu matumizi 
bora, sahihi, na salama ya vifaa na mifumo ya TEHAMA serikalini. 
Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa na Mifumo 
ya TEHAMA Serikalini, ni maelekezo na ufafanuzi rahisi wa namna 
ya kutekeleza Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009.

Mwongozo huu una sehemu nane (8), kila moja ikiwa na maudhui 
mahususi kabisa ya TEHAMA. Sehemu ya Kwanza inahusu 
Matumizi ya Anwani za Barua pepe ambapo maelekezo muhimu 
kuhusu usajili, matumizi, na usalama wa matumizi ya barua pepe 
za Serikali yametolewa kwa kina.
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Sehemu ya Pili inatoa maelekezo kuhusu Matumizi ya Vitunza au 
Vihamisha Kumbukumbu Kutoka Kifaa Kimoja Kwenda Kifaa 
Kingine. Sehemu hii imetoa ufafanuzi wa mambo ya kuzingatia 
wakati mtumishi wa umma anapotumia kifaa cha kuhamisha 
kumbukumbu kutoka kifaa kimoja kwenda kifaa kingine.

Sehemu ya Tatu na ya nne ni Kuhusu Matumizi ya Mitandao 
na Mifumo ya Kompyuta ili kuhakikisha kwamba mitandao na 
mifumo mbali mbali ya kompyuta haileti madhara kwa Serikali.

Sehemu ya Tano ya Mwongozo inatoa Maelekezo kuhusu udhibiti 
wa Maambukizi ya Virusi vya Kompyuta kwani changamoto kubwa 
inayoikabili Serikali sasa ni maambukizo ya virusi vya kompyuta 
ambayo yanaweza kusababisha taarifa muhimu na nyeti kupotea 
au kuvuja.

Sehemu ya Sita inatoa Utaratibu wa Kufuata na Kuzingatia Wakati 
Vifaa vya TEHAMA Vinapoharibika. Sehemu ya Saba inatoa 
Maelekezo ya Uhakiki wa Vifaa vya TEHAMA. Mwisho, sehemu 
ya nane inatoa kwa jumla Mambo Muhimu ya Kuzingatia wakati 
wote wa matumizi ya TEHAMA kwenye uendeshaji wa shughuli 
za Serikali.

Mwisho kabisa, nitumie fursa hii kuwatakia kila la heri wale wote 
watakaotumia Mwongozo huu wa matumizi bora, sahihi, na salama 
ya TEHAMA katika utendaji wa shughuli za Serikali.

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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MWONGOZO WA MATUMIZI BORA NA SALAMA YA 
VIFAA NA MIFUMO YA TEKNOLOJIA YA HABARI 

NA MAWASILIANO (TEHAMA) SERIKALINI

1.0	 Matumizi ya anwani za barua pepe

1.1.	 Hali Ilivyo Sasa 

	 Kuna ongezeko kubwa la Watumishi wa Umma wanaotumia 
anwani za barua pepe ambazo siyo za Serikali katika kutuma 
au kupokea taarifa za Serikali. Hali hii imesababisha nyaraka 
za Serikali kupokewa katika misingi ya kibinafsi na hivyo 
kupoteza umuhimu wake na hata kuhatarisha usalama na siri 
wa taarifa zilizopo katika nyaraka hizo.

1.2.	 Usajili wa Barua Pepe za Serikali 

	 Kuanzia sasa mwongozo wa usajili wa barua pepe za Serikalini 
utakuwa kama ifuatavyo;

1.2.1.	 Kila Taasisi ya Serikali inatakiwa kuwa na barua pepe 
zenye kikoa cha mfumo kama ifuatavyo:
i.	 Kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Mamlaka za 

Serikali, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, 
na Halmashauri za Serikali za Mitaa zitatumia  
“.go.tz “.

ii.	 Kwa Taasisi za Elimu ya Juu za Serikali zitatumia 
“.ac.tz.”

iii.	 Kwa Taasisi nyingine za Elimu za Serikali zitatumia 
“.edu.tz”
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1.2.2.	 Kutakuwa na aina tatu za anwani za barua pepe za 
Serikali kama ifuatavyo:
i.	 Anwani ya barua pepe ya Taasisi - Hii itatumika 

kwa mawasiliano yote ya Taasisi na itafuata 
mtiririko ufuatao; kifupisho cha cheo cha mkuu 
wa Taasisi@jina la Taasisi ikifuatiwa na kikoa 
husika.

Jedwali lifuatalo linatoa mifano michache

Na. Taasisi/Mamlaka Mfano wa Anwani

1 Katibu Tawala Mwanza ras@mwanza.go.tz

2 Katibu Tawala Mbeya ras@mbeya.go.tz

3
Mkurugenzi Mtendaji wa

Jiji la Mwanza
md@mwanzacc.go.tz

4
Mkurugenzi Mtendaji wa

Jiji la Mbeya
md@mbeyacc.go.tz

5
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Manispaa ya Nyamagana
md@nyamaganamc.go.tz

ii.	 Anwani ya barua pepe ya Idara au Kitengo ;
 	 Hii itakuwa na mtiririko ufuatao; kifupisho cha 

Idara au Kitengo @ jina la Taasisi ikifuatiwa 
na kikoa cha Taasisi husika mfano dhro@
mwanzamc.go.tz; dpp@mof.go.tz;

	 Anwani hii itatumiwa na wakuu wa idara au 
vitengo. 

	 Anwani ya barua pepe ya Taasisi/Idara/
Vitengo kwa mawasiliano ya ndani ya Taasisi 
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kwa mfumo jumuishi (mailing list au group 
mail);

	 Hii itakuwa na mtiririko ufuatao; staff@ jina la 
Taasisi likifuatiwa na kikoa cha Taasisi husika. 
Hii ni maalumu kwa ajili ya wafanyakazi wote 
ndani ya Taasisi husika. Mfano staff@kigoma.
go.tz, staff@bunge.go.tz, n.k. 

	 Kifupisho cha Idara au Kitengo likifuatiwa na 
alama ya nukta ikifuatiwa na neno staff @ jina 
la Taasisi ikifuatiwa na kikoa cha Taasisi husika. 
Hii ni maalumu kwa ajili ya wafanyakazi wote 
wa idara au kitengo Mfano ugavi.staff@tabora.
go.tz, planning.staff@arusha.go.tz n.k.

TAHADHARI: Barua pepe za jumla ni njia rahisi 
ya kutuma ujumbe mmoja kwa watu wengi kwa 
wakati mmoja. Hata hivyo, ni muhimu tahadhari 
zifuatazo zikazingatiwa:-

a.	 Taarifa pekee ambazo zinaruhusiwa 
kutumwa kwenye barua pepe za jumla ni 
zile tu zinazowahusu wafanyakazi wote 
waliowekwa kwenye anwani hiyo.

b.	 Wasimamizi wa mifumo ya barua pepe 
wahakikishe kwamba barua pepe za jumla 
haziwezi kupokea ujumbe au taarifa yoyote 
kutoka anwani yoyote ya nje ya Taasisi 
hiyo. 
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iii.	 Anwani za barua pepe za watumishi ndani ya 
Taasisi ;

 	 Hizi zitakuwa na mtiririko ufuatao; jina la 
kwanza linalotambulika kisheria likifuatiwa 
na alama ya nukta, ikifufatiwa na jina la ubini 
linalotambulika kisheria @ jina la Taasisi 
ikifuatiwa na kikoa cha Taasisi husika mfano rosa.
juma@pwani.go.tz; majaliwa.masumbuko@
mof.go.tz;

	 ANGALIZO: Endapo itatokea watumishi zaidi 
ya mmoja kufanana majina yao yote mawili, 
basi tarakimu 2,3,4 n.k ziongezwe mbele ya 
jina ili kuwatofautisha kwa kufuata tarehe zao 
za kujiunga na taasisi hiyo mfano rosa.juma2@
pwani.go.tz; rosa.juma3@pwani.go.tz n.k. 
Tarakimu namba 1 isitumike kwani inamaanisha 
mtumishi wa kwanza wa jina hilo kujiunga na 
tasisi hiyo, yaani rosa.juma@pwani.go.tz kwa 
kuzingatia mfano uliotangulia.

iv.	 Anwani zote za barua pepe lazima ziwe kwa 
herufi ndogo.

1.3.	 Matumizi ya Barua Pepe za Serikali

1.3.3.	 Anwani za barua pepe za Serikali ni kwa matumizi 
ya shughuli za Serikali tu na si vinginevyo.

1.3.4.	 Anwani za barua pepe binafsi mfano “yahoo.com, 
hotmail.com, gmail.com, n.k.” zisitumike katika 
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mawasiliano ya shughuli za Serikali. Aidha, pale 
ambapo Taasisi ya Serikali imeshindwa kupata 
anwani ya barua pepe, Taasisi hiyo iwasiliane 
na Wakala wa Serikali Mtandao (eGA) ili iweze 
kupatiwa anwani moja ambayo itatumika kwa ajili 
ya mawasiliano ya utumaji na upokeaji wa taarifa 
mbalimbali za Serikali. 

1.3.5.	 Katika hali yoyote ile, mtumishi wa umma 
haruhusiwi kutuma au kusambaza nyaraka zenye 
mtizamo wa “chain letters” kwa kupitia anwani ya 
barua pepe za Serikali au kurudufu (forward) taarifa 
zisizo za Serikali mara mtumishi azipokeapo.

1.3.6.	 Watumishi wa Umma wanatakiwa kufuta barua 
pepe ambazo hazina umuhimu au zilizopitwa na 
wakati ili kupunguza matumizi ya nafasi katika 
vitunza kumbukumbu vya barua pepe za Serikali.

1.3.7.	 Mawasiliano ya barua pepe kutoka Ofisi ya Serikali 
kwenda nje ya Taasisi husika yafuate kanuni za 
mawasiliano katika Utumishi wa Umma kama 
zilivyoainishwa katika Kanuni B3 – B14 ya Kanuni 
za Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 
2009. 

1.3.8.	 Mtumishi wa Umma anapotuma barua pepe ya 
kikazi nje ya Taasisi, nakala ya barua hiyo itolewe 
kwa Mtendaji Mkuu wa Taasisi husika au kwa Afisa 
mwingine aliyekasimiwa madaraka hayo.
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1.3.9.	 Wataalamu wa TEHAMA wa Serikali watoe mafunzo 
ya mara kwa mara ya matumizi bora na sahihi ya 
barua pepe kwa Watumishi wa Umma.

1.3.10.	 Mtumishi wa Umma haruhusiwi kutumia barua 
pepe za Serikali katika kusambaza taarifa ambazo 
ni kinyume na maadili ya Utumishi wa Umma 
kama ilivyoainishwa katika Kanuni za Maadili ya 
Utendaji katika Utumishi wa Umma kifungu Na 9 
(MATUMIZI SAHIHI YA TAARIFA).

1.4.	 Usalama Wakati wa Matumizi ya Barua Pepe za Serikali

1.4.1.	 Barua pepe zinazoingia kwenye anwani za Serikali 
ambazo hazijulikani zitokako au zenye chanzo cha 
kutiliwa mashaka (spam, junk mails, n.k.) zifutwe 
mara moja kutoka kwenye anwani husika au 
sehemu nyingine zilipohifadhiwa na taarifa itolewe 
kwa msimamizi wa TEHAMA wa sehemu husika 
pamoja na mwenye anwani kuzuia barua pepe 
zote kutoka anwani husika kuingia kwenye anwani 
yake.

1.4.2.	 Barua na nyaraka zote za siri (Confidential) 
zisitumwe kupitia mfumo wa barua pepe. Hata 
hivyo pale inapobidi tahadhari za siri na usalama 
zilizokubalika zinapaswa kuzingatiwa kufuatana na 
kanuni na sheria zilizopo na kadri sheria na kanuni 
hizo zitakavyokuwa zikihuishwa.

1.4.3.	 Ni kosa Mtumishi wa Umma kutumia anwani ya 
barua pepe ya Serikali kujisajili katika mitandao 
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ya jamii, kama vile “Face book”, “Blog za kijamii”, 
“Twitter” n.k. 

1.4.4.	 Haishauriwi kutumia kompyuta nje ya Ofisi za 
Serikali au “Internet Café” kupokea au kutuma 
taarifa za Serikali. 

1.4.5.	 Ni wajibu wa kila mtumishi wa umma anayetumia 
anwani ya barua pepe za Serikali kuhakikisha 
kwamba anahifadhi nywila (password) yake na 
mtu mwingine hawezi kuifahamu au kuinakili 
kwa namna yoyote ile. Aidha, inashauriwa nywila 
ibadilishwe mara kwa mara na mtumiaji mwenyewe. 
Mhusika atawajibika endapo kutatokea tatizo lolote 
kutokana na nywila yake kuvuja.

1.4.6.	 Ni wajibu wa kila mtumishi anaposajiliwa au 
kukabidhiwa anwani ya barua pepe kuhakikisha 
anabadili mara moja bila kukawia nywila ya anwani 
ya barua pepe hiyo. Aidha, wataalamu wa TEHAMA 
wanatakiwa kutoa maelekezo kwa watumishi jinsi ya 
kubadili nywila za barua pepe au mifumo mingine 
inayohusisha matumizi ya nywila.

1.4.7.	 Mwajiri anatakiwa kusitisha anwani ya barua pepe 
ya Serikali ya mtumishi, pale ambapo mtumishi 
huyo hatakuwepo kazini kwa zaidi ya mwezi mmoja. 
Aidha, mwajiri anatakiwa kufuta anwani ya barua 
pepe ya Serikali ya mtumishi pale anapoondoka 
katika Utumishi wa Umma au anapohamia taasisi 
nyingine moja kwa moja.
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1.4.8.	 Usambazaji wa taarifa au kumbukumbu za Serikali 
kupitia barua pepe uhakikishe kuwa ni kwa wale tu 
waliokusudiwa ndiyo wanaoweza kupokea, kusoma 
na kuzifanyia kazi taarifa au kumbukumbu hizo.

1.4.9.	 Ni wajibu wa wataalamu wa TEHAMA kwa 
kushirikiana na wakuu wa Idara na Vitengo 
mbalimbali vya Taasisi husika kuhakikisha 
wanafanya marekebisho ya kila mara ya barua pepe za 
makundi (group mails/mailing lists) ili kuhakikisha 
kwamba ni wale tu wenye haki ya kupata taarifa 
kupitia makundi husika ndio wanaoweza kufanya 
hivyo.

1.4.10.	 Endapo Mtumishi wa Umma atapokea taarifa 
kupitia anwani yake ya barua pepe na ikiwa taarifa 
hii inatoka anwani ya barua pepe ya Serikali na 
akagundua taarifa husika haimhusu au mtumaji 
hakumdhamiria yeye, anapaswa kumtaarifu 
mtumaji kwa kumrudishia ujumbe aliotumiwa 
awali. Endapo mtumaji wa awali atathibitisha 
ujumbe ulitumwa kwa makosa, mpokeaji wa awali 
anapaswa kufuta ujumbe husika mara moja.

1.4.11.	 Inapojitokeza hitilafu ya kiufundi kwenye mfumo 
wa anwani ya barua pepe za Serikali na hivyo 
kulazimika kuleta mtaalam kutoka nje ya ofisi 
(outsourcing), mtaalamu huyo asimamiwe na 
mtaalam wa ndani kwa muda wote anaofanya 
kazi. 
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1.4.12.	 Kila Ofisi ya Serikali iwe na wataalam wenye taaluma, 
weledi na ujuzi katika masuala ya TEHAMA 
kufuatana na Muundo wa Utumishi wa kada hiyo 
(scheme of service). Wataalam hao, pamoja na 
mambo mengine, watasimamia matumizi bora na 
salama ya barua pepe za Serikali.

2.0	 MATUMIZI YA VITUNZA AU VIHAMISHA 
KUMBUKUMBU KUTOKA KIFAA KIMOJA 
KWENDA KINGINE

2.1	 Hali Ilivyo Sasa

	 Kutokana na kasi ya ukuaji wa TEHAMA, kumekuwepo na 
mifumo na vifaa vya kisasa ambavyo vimeweza kuboresha 
kasi ya utoaji huduma kwa jamii tofauti na ilivyokuwa 
siku za nyuma. Hata hivyo pamoja na faida zinazotokana 
na teknolojia hiyo, Serikali haina budi kuwa makini kwa 
kuchukua tahadhari kuhakikisha kuwa vifaa hivyo visiwe 
chanzo cha uvujaji wa siri/taarifa za Serikali. Aidha, watumishi 
ambao ndio watumiaji wakubwa wa vifaa hivyo wanapaswa 
kuelimishwa kadri iwezekanavyo kuhusu matumizi sahihi na 
salama ya vifaa vya kutunza na kuhamisha kumbukumbu.

2.2	 Matumizi Sahihi ya Vitunza au Vihamisha 
Kumbukumbu

2.2.1	 Watumishi wa Umma wapatiwe elimu endelevu ya 
matumizi sahihi na salama ya vifaa vya kuhamisha/
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kutunza kumbukumbu kabla ya kuanza kuvitumia 
kwa kadri TEHAMA inavyobadilika.

2.2.2	 Mtumishi wa Umma sharti atumie vifaa vya kutunza/ 
kuhamisha kumbukumbu vya Serikali katika 
matumizi ya kazi za Serikali tu. Aidha, hairuhusiwi 
kuchanganya taarifa na kumbukumbu za kiofisi na 
zile za kibinafsi katika kifaa kimoja cha kutunzia 
kumbukumbu.

2.2.3	 Nyaraka zozote za Serikali zinazohamishwa kwa 
kutumia kitunza kumbukumbu kama vile Flash 
Disk, Memory Stick, iPOD, Simu za Viganjani, 
Saa ya Mkononi, Diskette au Portable HDD sharti 
zifutwe kutoka kwenye vifaa hivyo mara tu zoezi la 
kuhamisha nyaraka hizo linapokamilika. 

2.2.4	 Watumishi wa Umma wasitumie CD ROM, DVD 
na “backup Tapes” kuhamisha nyaraka za Serikali 
kama nia siyo kuhifadhi nyaraka hizo kwa matumizi 
ya baadaye. 

2.2.5	 Kila Ofisi ya Serikali inapofanya ununuzi izingatie 
viwango vya vifaa vya kutunza na kuhamisha 
kumbukumbu vinavyonunuliwa kama itakavyokuwa 
inaelekezwa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma.

2.3	 Usajili wa Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu

2.3.1	 Vifaa vyote vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu 
za Serikali visajiliwe katika Daftari la Vifaa vya 
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TEHAMA la taasisi husika na mtumiaji wa kifaa 
hicho asajiliwe kama inavyoonyesha kwenye Jedwali 
A la Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009.

2.3.2	 Makabidhiano ya vifaa vya kutunza/kuhamisha 
kumbukumbu kwa Watumishi wa Umma yazingatie 
kanuni zilizopo za kukabidhi watumishi vifaa vya 
ofisi.

2.4	 Utunzaji wa Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu

2.4.1	 Vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu vya 
Serikali vihifadhiwe ofisini kwa kufuata utaratibu 
wa kutunza vifaa na nyaraka za Serikali. Endapo 
itatokea ulazima wa mtumishi wa umma kutoka na 
kifaa chenye taarifa/ kumbukumbu za Serikali nje ya 
ofisi, taarifa itolewe kwa mwenye mamlaka.

2.4.2	 Pale ambapo kitunza/kihamisha kumbukumbu 
kimepotea taarifa itolewe kwa mamlaka husika mara 
moja ili hatua zaidi ziweze kuchukuliwa. 

2.5	 Uteketezaji wa Vitunza au Vihamisha Kumbukumbu

2.5.1	 Inapotokea vifaa vya kutunza/kuhamisha 
kumbukumbu vya Serikali vimechakaa vipelekwe 
Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa kwa ajili 
ya uteketezaji.

2.5.2	 Hairuhusiwi kuuza, kutoa zawadi, au kwa namna 
yoyote kubadili umiliki wa kitunza/kihamisha 
kumbukumbu cha Serikali.
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3.0	 MATUMIZI YA MITANDAO NA INTANETI

3.1	 Hali Ilivyo Sasa 

	 Ili kuendana na mabadiliko ya TEHAMA, Serikali 
imelazimika kuwa na huduma ya intaneti kwa ajili ya 
mawasiliano pamoja na kupata taarifa mbalimbali. Katika 
kusambaza huduma ya Intaneti kwenye ofisi zake, Serikali 
imekuwa ikinunua huduma hiyo kutoka makampuni binafsi 
kwa kufuata sheria na kanuni za ununuzi Serikalini. Hata 
hivyo licha ya upatikanaji wa huduma hiyo, bado kunahitajika 
udhibiti zaidi kuhakikisha kwamba matumizi ya intaneti 
hayaleti madhara kwa Serikali. 

3.2	 Utumiaji wa Huduma ya Intaneti Serikalini

3.2.1	 Nia ya Serikali ni kuwa na chanzo kimoja cha huduma 
ya Intaneti kwa ajili ya ofisi zake zote, ili kudhibiti 
matumizi ya huduma hiyo serikalini. Inapotokea 
ofisi ya Serikali inapata huduma ya intaneti kupitia 
wakandarasi, ni wajibu wa ofisi husika kuhakikisha 
kwamba mkandarasi huyo anafanyiwa upekuzi na 
mamlaka husika kufuatana na Sheria ya Usalama wa 
Nchi Na 3 ya mwaka 1970, pamoja na Kanuni za 
Usalama wa Serikali za mwaka 1999.

3.2.2	 Ni wajibu wa Ofisi za Serikali kutoa elimu ya 
matumizi sahihi na salama ya Intaneti kwa watumishi 
wake.
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3.2.3	 Matumizi ya Intaneti yawe ni yale yanayolenga 
kuongeza tija na ufanisi katika utendaji wa Serikali. 
Aidha, matumizi binafsi ya Intaneti kwa mtumishi, 
mfano, kujisomea, yawe kabla au baada ya saa za 
kazi.

3.2.4	 Mtumishi wa Umma haruhusiwi kutumia mifumo 
ya Intaneti ya Serikalini kutembelea tovuti zisizofuata 
maadili.

3.2.5	 Kompyuta zote zinazotumika kuhifadhi/kuandaa 
nyaraka za siri za Serikali zisiunganishwe moja kwa 
moja katika mtandao wa Intaneti.

4.0	 MATUMIZI YA MIFUMO YA KOMPYUTA

4.1	 Hali Ilivyo Sasa

	 Kutokana na gharama kubwa ya mifumo na programu za 
kompyuta, matumizi ya programu huria (open source) 
yamekuwa yakionekana kama njia mbadala kwani mifumo 
hiyo inaruhusiwa kutumika pasipo leseni. Hata hivyo ni 
vyema ikajulikana kwamba hadi sasa mifumo huria ni mingi 
na inapatikana kwa urahisi kupitia njia ya intaneti. Hivyo 
basi ni wajibu wetu kuchukua tahadhari kabla ya kuitumia 
mifumo hii. Kwa upande wa mifumo yenye leseni pia ni 
muhimu kukawepo utaratibu mzuri wa kuratibu matumizi 
ya mifumo hiyo Serikalini.
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4.2	 Matumizi ya Mifumo ya Kompyuta
4.2.1	 Kila Taasisi ya Serikali inatakiwa kupata ushauri wa 

kitaalam kutoka kwa Wakala wa Serikali Mtandao 
(eGA) kabla ya kupanga na kutekeleza mradi mpya 
wa mifumo ya kompyuta.

4.2.2	 Ni sharti mifumo yote ya kompyuta inayotumika 
katika Ofisi za Serikali iwe na leseni halali ya kutumia 
mifumo hiyo kutoka kwa mtengenezaji.

4.2.3	 Watumishi wa Umma hawaruhusiwi kuweka 
programu yoyote (software) kwenye kompyuta 
za Serikali bila kupata idhini kutoka kitengo cha 
TEHAMA cha Taasisi husika.

4.2.4	 Wataalamu wa TEHAMA wanatakiwa kuhuisha 
(update) mifumo ya kompyuta iliyo katika Taasisi 
zao mara kwa mara. 

4.2.5	 Kwa teknolojia inayotumia programu huria (open 
source software) itaruhusiwa kutumika katika Ofisi 
za Serikali baada ya kupata ushauri kutoka Wakala wa 
Serikali Mtandao (eGA). Maelekezo haya hayatahusu 
eneo la mifumo ya uendeshaji (Operating systems) 
kama vile Ubuntu, Kubuntu, Linux, Red hat. Katika 
muktadha huu, mifumo inayohusika ni kama vile 
ya uchapaji wa nyaraka, kuandaa ripoti mbalimbali 
za kiofisi zinazohusisha ukokotoaji wa hesabu, 
programu zinazotumika kuzuia au kupambana na 
virusi vya kompyuta, programu huria za kutuma na 
kupokea barua pepe n.k.
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5.0	 MATUMIZI YA “ANTI VIRUS”

5.1	 Hali Ilivyo Sasa

	 Ongezeko la matumizi ya TEHAMA duniani limekuwa 
likienda sambamba na ongezeko la maambukizi ya virusi vya 
kompyuta. Maambukizo hayo yamekuwa ni kero kubwa na 
yenye kusababisha hasara kubwa, ikiwa ni pamoja na kupotea 
au kuharibika kwa taarifa na kumbukumbu mbalimbali 
zilizomo katika mifumo ya kompyuta na vifaa vya kuhifadhia 
kumbukumbu.
 

5.2	 Udhibiti wa Maambukizo ya Virusi vya Kompyuta

	 Ili kukabiliana na hali ilivyo sasa yaani ongezeko la 
maambukizo ya virusi vya kompyuta, mwongozo unatolewa 
kueleza namna ya kutumia mifumo ya ulinzi dhidi ya virusi 
hivyo kama ifuatavyo:-.

5.2.1	 Ofisi za Serikali zihakikishe kuwa kompyuta zote 
zinawekewa programu ya kukinga na kuondoa virusi 
na zihakikishe kuwa programu hizo zinahuishwa 
mara kwa mara kwa utaratibu unaokubalika. 

5.2.2	 Taasisi zote za Serikali ziepuke kutumia “Anti-virus” 
au programu nyingine za ulinzi zitolewazo bure 
kwenye mtandao wa intaneti au chanzo kingine 
chochote isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo na 
Wakala wa Serikali Mtandao (eGA).

5.2.3	 Ofisi za Serikali ambazo zina mtandao wa ndani 
wa kompyuta yaani “Local Area Network (LAN)” 
ziweke utaratibu wa kuhuisha mifumo ya programu 
za ulinzi kwa kuweka utaratibu wa kupata maboresho 
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(updates) kupitia kompyuta moja (Server), ambayo 
itasambaza maboresho hayo katika Kompyuta 
nyingine za ndani. 

5.2.4	 Mtumishi wa Umma atakayetaka kutumia kitunza/
kihamisha kumbukumbu ambacho kimetoka sehemu 
nyingine sharti akifanyie “Virus scanning” kabla ya 
kuanza kukitumia.

6.0	 MATENGENEZO YA VIFAA VYA TEHAMA

6.1	 Hali Ilivyo Sasa

	 Vifaa vya TEHAMA Serikalini vimekuwa vikifanyiwa 
matengenezo na makampuni binafsi pindi vinapoharibika. 
Katika TEHAMA sehemu kubwa ya nyaraka na kumbukumbu 
katika mifumo ya kompyuta inahifadhiwa kwenye kitunza 
kumbukumbu “Hard Disk Drive (HDD)” ambayo ni sehemu 
muhimu ya utendaji kazi wa kompyuta. Aidha, teknolojia ya 
sasa inawezesha kupata taarifa ya nyaraka na kumbukumbu 
zilizofutwa au zilizowahi kuhifadhiwa kwenye HDD hata 
kama itakuwa imeharibika. Hivyo ni muhimu kuchukua 
hatua zote za usalama kuepusha HDD inayohifadhi au 
iliyowahi kuhifadhi kumbukumbu na nyaraka za Serikali 
kutoka nje ya mamlaka za Serikali. Endapo HDD ya Serikali 
itaangukia kwenye mikono isiyo salama basi, usalama na siri 
za nyaraka zilizohifadhiwa hutoweka.

6.2	 Utaratibu wa Matengenezo ya Vifaa vya TEHAMA

6.2.1	 Lengo la Serikali ni kujitosheleza mapema 
iwezekanavyo, kwa kuwa na mafundi ambao 
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watakuwa wakifanya matengenezo ya vifaa vya 
TEHAMA.

6.2.2	 Ni wajibu wa wataalamu wa TEHAMA wa Ofisi za 
Serikali kufanya matengenezo ya awali ya vifaa vya 
TEHAMA ndani ya ofisi husika.

6.2.3	 Ili kuwezesha matengenezo, ofisi za Serikali ambazo 
zinatumia vifaa vya TEHAMA zinatakiwa kuwa 
na sanduku la vifaa vya matengenezo ya awali ya 
kompyuta (“Technician Toolkit Box”).

6.2.4	 Ikionekana kwamba kifaa kinatakiwa kufanyiwa 
matengenezo zaidi basi ofisi husika kupitia 
mtaalamu wa TEHAMA iwasiliane na mkandarasi 
aliyeidhinishwa ili afike kutoa huduma ya 
matengenezo ya kifaa husika.

6.2.5	  Hairuhusiwi kutoa kifaa cha TEHAMA nje ya ofisi 
ya Serikali kwa ajili ya kufanyiwa matengenezo.Hata 
hivyo iwapo inatokea ulazima wa kifaa hicho kutolewa 
nje ya Ofisi ya Serikali ili kifanyiwe matengenezo 
zaidi, basi kitunza kumbukumbu kilichopo kwenye 
kifaa hicho kiondolewe na kihifadhiwe sehemu 
husika.

6.2.6	 Wataalamu wa TEHAMA wa Ofisi za Serikali 
wanatakiwa kuwa na daftari la kutunza kumbukumbu 
za matengenezo (Service Maintenance Log Book) ya 
vifaa vya TEHAMA vya Serikali, ambalo litatumika 
kwa ajili ya rejea katika kufanya uamuzi mbalimbali 
kama ilivyoelekezwa katika Waraka wa Utumishi 
Na.5 wa Mwaka 2009.
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7.0	 UHAKIKI WA VIFAA VYA TEHAMA

	 Mipango mizuri ya ununuzi na uondoshwaji wa vifaa 
chakavu vya TEHAMA inaweza kufanywa pale ambapo 
kumbukumbu sahihi zinakuwepo, ambazo zitatoa picha 
halisi ya vifaa hivyo ikiwemo ubora, udhaifu au uchakavu 
wake. Aidha, kumbukumbu hizo zitawezesha kupatikana kwa 
takwimu sahihi za uwepo wa vifaa vya TEHAMA Serikalini 
na usambazaji wake na hivyo kuonyesha mahitaji halisi.

7.1	 Jinsi ya Kuhakiki Vifaa vya TEHAMA

7.1.1	 Nia ya Serikali ni kuwa na daftari la ki-elektroniki 
la kutunza kumbukumbu za vifaa vyote vya 
TEHAMA. Katika kipindi cha mpito, kila Taasisi 
ya Serikali inatakiwa kuwa na daftari la kutunza 
kumbukumbu za vifaa vyote vya TEHAMA kama 
ilivyoelekezwa katika Jedwali A kwenye Waraka wa 
Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009. Hivyo taasisi za 
Serikali kwa kufuata mwongozo wa daftari la kutunza 
kumbukumbu zinatakiwa kutunza  kumbukumbu 
sahihi za vifaa vyake vyote vya TEHAMA. 

8.0	 MAMBO YA UJUMLA YA KUZINGATIA

	 Dhana ya TEHAMA kwa mapana yake bado ni mpya 
miongoni mwa Watumishi wa Umma. Hata hivyo dhana hii 
imekuwa ikibadilika kwa kasi kubwa mno na hivyo katika 
matumizi yake tunapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:-
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8.1	 Kutomruhusu mtu asiye mtumishi wa Serikali kutumia vifaa 
na mifumo ya TEHAMA ya Serikali au mtumishi kutumia 
vifaa vya TEHAMA kwa manufaa binafsi isipokuwa kwa 
matumizi ya kuongeza ujuzi na ufanisi wa kazi za Taasisi 
husika.
 

8.2	 Kompyuta za Serikali ziwekewe nywila na kila mtumiaji 
ahakikishe kompyuta yake imedhibitiwa kwa nywila 
pale anapokuwa mbali nayo kwa muda usiozidi nusu saa 
vinginevyo izimwe. 
 

8.3	 Pale ambapo Ofisi ya Serikali ina mtandao wa ndani wa 
kompyuta yaani, “local area network (LAN)”, basi mtandao 
huo utumike ipasavyo katika kuruhusu watumiaji kuwa na 
uwezo wa kutumia vifaa kwa pamoja (sharing) kama vile 
mashine za uchapaji (printer) au nyaraka mbalimbali ikiwa 
na lengo la kupunguza gharama na kuongeza tija.
 

8.4	 Hairuhusiwi kuuza kompyuta ya Serikali iliyotumika ikiwa 
pamoja na vitunza kumbukumbu vyake kama vile HDD 
n.k.
 

8.5	 Vitunza kumbukumbu dumishi - HDD ambavyo 
vimeharibika na havitengenezeki au kompyuta zake zinauzwa 
viwasilishwe Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, 
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma.
 

8.6	 Kabla ya kununua vifaa vya TEHAMA Ofisi za Serikali 
zinatakiwa kupata vipimo/viwango “specifications/standards” 
kutoka Ofisi ya Rais, UTUMISHI.
 

8.7	 Wanafunzi wa TEHAMA waliopo katika mafunzo ya vitendo 
katika Ofisi za Serikali wanatakiwa kusimamiwa kwa karibu 
na Afisa wa Kitengo cha TEHAMA wa Taasisi husika.
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8.8	 Kila Ofisi ya Serikali inatakiwa kuwa na Kitengo cha 
TEHAMA ambacho kitakuwa kinawajibika moja kwa moja 
kwa Mtendaji Mkuu wa Taasisi husika kama ilivyoamuliwa 
na Kamati ya Rais ya Utekelezaji mnamo mwaka 2006.
 

8.9	 Kufuatia kuanzishwa kwa Wakala wa Serikali Mtandao 
(eGA), Taasisi za Serikali zinapohitaji kupata msaada ya 
kiufundi au ushauri wa masuala ya TEHAMA ziwasiliane na 
Wakala huo kupitia anwani ifuatayo:-
 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Wakala wa Serikali Mtandao (eGA)
S.L.P 4273, Dar es Salaam, Tanzania 
Mtaa wa Samora, ExTelecoms House, Ghorofa ya 2,
Simu:+255 22 2129868/74, Fax: +255 222129878
Barua pepe:info@ega.go.tz
Tovuti: www.ega.go.tz

 

MWISHO

Ikumbukwe kuwa kila Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Serikali ana 
wajibu wa kulinda na kusimamia matumizi ya taarifa za Serikali 
za ki-elektroniki na kuhakikisha kuwa daima kuna siri na usalama 
wa utendaji na uendeshaji wa shughuli za Serikali kwa kuzingatia 
Sheria,Kanuni na Taratibu.


