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VIFUPISHO VYA MANENO VILIVYOTUMIKA 
 
 

 -  
AICT - AFRICAN INLAND CHURCH OF TANZANZIA 
CBO - COMMUNITY BASED ORGANIZATION 
CHACC - COUNCELL HIV/AIDS COORDINATOR 
DAEC - DISTRICT ADULT EDUCATION COORDINATOR 
DALDO - DISTRICT AGRICULTURAL AND LIVESTOCK DEVELOPMENT 

OFFICER 
DASIP - DISTRICT AGRICULTURE SECTOR INVESTIMENT PROGRAMME 
DCDO - DISTRICT COMMUNITY DEVELOPMENT OFFICER 
DCuO - DISTRICT CULTURAL OFFICER 
DE - DISTRICT ENGINEER 
DED - DISTRICT EXECUTIVE DIRECTOR 
DEO - DISTRICT EDUCATION OFFICER 
DHRO - DISTRICT HUMAN RESOURCES OFFICER 

DLDO - DISTRICT AGRI CULTURE SECTOR INV ESTIMENT 
PROGRAMME 

DMO - DISTRICT MEDICAL OFFICER 
DNRO - DISTRICT NATURAL RESOURCES OFFICER 
DPLO - DISTRICT PLANNING OFFICER 
DT - DISTRICT TREASURER 
DTO - DISTRICT TRADE OFFICER 
DWE - DISTRICT WATER ENGINEER 
EGPAF - ELIZABETH GLAIZER PAEDIIATRIC AIDS FOUNDATION 
ENMRA - ELIMU NJE YA MFUMO RASMI 
EWW - ELIMU YA WATU WAZIMA 
FBO - FAITH BASED ORGANIZATION  
H/W - HALMASHAURI YA WILAYA 
HBG - HEALTH BASKET FUND 
HODS - HEADS OF DEPARTMENTS 
LGMD - LOCAL GOVERNMENT MONITORING DATA BASE 
LO - LEGAL OFFICER 
MEMKWA - MPANGO WA ELIMU YA MSINGI KWA WALIOKOSA 
NER - NET ENROLLMENT 
NGO - GOVERNMENT ORGANISATION 
NRWSSP - NATIONAL RURAL WATER SUPPLY AND SANITATION 

PROGRAMME 
O&OD - OPPORTUNITIES AND OBSTACLES TO DEVELOPMENT 
S/KUU - SERIKALI KUU 
SACCOS - SAVING AND CREDIT COOPERATIVE SOCIETIES 
SWO - SOCIAL WEL FARE OFFICER 
TACAIDS - TANZANIA SOCIAL ACTION FUND 
TASAF - TANZANIA SOCIAL ACTION FUND 
TaTEDO - TANZANIA TRADITIONAL ENERGY DEVELOPMENT AND 

ENVIRONMENT ORGANIZATION 
TBA - TRADITIONAL BIRTH ATTENDANTS 
TRC - TEACHERS RESOURCE CENTRE 
TAWLAE -  
UKIMWI - UPUNGUFU WA KINGA MWILINI 
VFC - VILLAGE FUND COORDINATOR 
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VVU - VIRUSI VYA UKIMWI 
WVT - WORLD VISION TANZANIA 
YADEC - YOUTH ADVISORY DEVELOPMENT COUNCIL 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



4  

 

YALIYOMO 
UKURA

SA 

1.0 UTANGULIZI 1 

 1.1   Ufahamisho wa Halmashauri 1 

2.0 MUHTASARI WA HALI HALISI YA UTOAJI HUDUMA WA 
HALMASHAURI KWA SASA. 

 
6 

 2.1    Mashirika yasiyo ya Kiserikali 7 

 2.2   Sababu zinazowezesha kusababisha Halmashauri kushindwa 
        kutekeleza majukumu yake. 

 
7 

 2.3  Hali halisi ya utoaji huduma ki-sekta, vikwazo, sababu na 
mapendekezo 

7 

 2.4. Mafanikio ya utekelezaji wa mpango mkakati kuanzia mwaka 
2009/2010   mpaka 2012/2013 

8 

3.0 
MAONO,MTAZAMO,DIRA NA MWELEKEO WA HALMASHAURI 

9 

4.0 MAHITAJI YA WANANCHI. 10 

4.1 MAHITAJI YA WANANCHI KISEKTA  
10 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

4.1.1 Sekta ya Elimu Msingi 

…………………………………………………………………. 

4.1.2 Sekta ya Elimu 

Sekondari…………………………………………………………….. 

4.1.3 Sekta ya 

Afya…………………………………………………………………………….. 

4.1.4 Sekta ya Kilimo, Umwagiliaji na 

Ushirika…………………………………………. 

4.1.5 Sekta ya Mifugo na 

Uvuvi……………………………………………………………… 

4.1.6 Sekta ya 

Maji……………………………………………………………………………. 

4.1.7 Sekta ya 

Ujenzi…………………………………………………………………………… 

4.1.8 Sekta ya Utawala na 

Utumishi……………………………………………………..… 

4.1.9 Sekta ya 

Maliasili………………………………………………………………………… 

4.1.10 Sekta ya Ufugaji 

Nyuki…………………………………………………………………. 

10 

10-11 

11 

11-12 

12 

12 

12 

12 

12 

12 

12 

12-13 

13 

13 

13 

13 

13 

13 

13 



5  

4.1.11 Sekta ya 

Ardhi……………………………………………………………………………. 

4.1.12 Sekta ya Maendeleo ya 

Jamii………………………………………….……………… 

4.1.13 Sekta ya 

Fedha…………………………………………………………………………… 

4.1.14 Sekta ya Biashara na 

Viwanda……………………………………………………… 

4.1.15 Sekta ya 

Utamaduni…………………………………………………………………… 

4.1.16 Sekta ya Ukaguzi wa 

Ndani………………..………………………………………… 

4.1.17 Sekta ya Sheria na 

Usalama…………………………………………………………. 

4.1.18   Sekta ya Mipango, Takwimu 

naUfuatiliaji……………………………………….. 

4.2 MIKAKATI YENYE KUTOA MATOKEO YA HARAKA 14-31 

5.0 MALENGO NA MIKAKATI ITAKAYOTEKELEZWA KISEKTA KUANZIA 

2013/2014-2017/2018 

32-87 

6.0 
MBINU ZA UTEKELEZAJI KATIKA KUTOA HUDUMA KWA WANANCHI. 

87-96 

7.0 
NGUVU RAHISISHI NA NGUVU PINGAMIZI KWA KILA SEKTA. 

96-100 

8.0 UWEZO WA RASILIMALI FEDHA WA KUTEKELEZA MIKAKATI 101 

9.0 HITIMISHO 102 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



6  

 

 

 

1.1 Ufahamisho wa Halmashauri. 
 
1.1.1 Jiografia ya Halmashauri 
Halmashauri hii ni kati ya Halmashauri 5 za Mkoa wa Shinyanga.  

Halmashauri inapakana na Halmashauri ya Kishapu, Manispaa ya Shinyanga 

kwa upande wa Mashariki, Kahama na Geita kwa upande wa Magharibi, 

Halmashauri ya Kwimba kwa upande wa Kaskazini na Nzega upande wa 

Kusini. 

 
1.1.2 Eneo. 

Halmashauri ina eneo la kilomita za mraba 4,212 na asilimia 1.7 ya eneo hilo 

ni misitu ya hifadhi, asilimia 40.6 linatumika kwa kilimo, 49.7% kwa malisho 

ya mifugo na asilimia 5 kwa makazi ya watu.  Aidha 2.8% ya eneo lote lina 

milima na miamba na kuwa lenye manufaa madogo sana kwa shughuli za 

kiuchumi. 

 
1.1.3 Hali ya hewa. 

Kutokana na Halmashauri hii kuwa na umbali mdogo toka Ikweta, ilitarajiwa 

kuwa na hali ya hewa ya ki-Ikweta lakini kutokana na mwinuko mkubwa toka 

usawa wa bahari karibu kilometa 1,120, Halmashauri hii ina hali ya hewa kavu 

ya kitropikali.  Kiasi cha mvua kinachopatikana kwa mwaka huwa kati ya 

milimita 450 hadi 990 na huanza kunyesha mwezi wa Oktoba na kumalizika 

Mei kila mwaka.  Hali ya mvua si ya kuridhisha na hivyo wakulima hushauriwa 

na kulazimika kulima mazao yanayostahimili hali ya ukame na pia wafugaji 

hukabiliwa na ukosefu wa malisho ya kutosha kwa mifugo yao. 

 

1.1.4 Utawala. 

Halmashauri ina Tarafa tatu, nazo ni Itwangi, Samuye na Nindo zenye jumla ya 

Kata 26, Vijiji 117 na Vitongoji 685 kama ifuatavyo:- 

Na. Jina la Tarafa Idadi 

Kata Vijiji Vitongoji 

1. Nindo 12 60 365 

2. Itwangi 10 39 220 

3. Samuye 4 18 100 

 Jumla 26 117 685 

 

1.0       UTANGULIZI   
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1.1.6 Viongozi wa kuchaguliwa. 

Kufuatia uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 na Madiwani wa 
mwaka 2010, sura ya uongozi kijinsia ni kama ifuatavyo:- 

Na Ngazi Wanaume Wanawake Jumla 

1 Madiwani 23 12 35 

2 Wenyeviti wa Vijiji 114 1 115 

3 Wenyeviti wa Vitongoji 676 9 685 

4 Wajumbe Halmashauri za 

Vijiji 

1,179 873 2,052 

 Jumla 1,992 895 2,887 

 
1.1.7. Idadi ya Watu. 

Kulingana na Sensa ya idadi ya Watu na Makazi iliyofanyika mwaka 2012, 

idadi ya watu imefikia 334,417 kwa mwaka 2012 kati yao Wanaume ni 

162,956, Wanawake 171,956.  Kutokana na idadi hiyo ya watu kila kilomita 

moja ya mraba inakaliwa na wastani wa watu 79 na kuna jumla ya Kaya 

53,082.   

Jedwali lifuatalo linaonyesha idadi ya watu kwa kila Kata kwa jinsia. 
 

Na Kata Idadi 
ya 

Vijiji 

Idadi ya 
Vitongoji 

Idadi ya Watu 

Wanaum
e Wanawake Jumla 

1 Imesela 4 18 4,489 4,563 9,052 
2 Usule 4 27 2,929 3,016 5,945 
3 Ilola 3 14 4,864 5,204 10,068 
4 Didia 5 32 5,169 5,497 10,666 
5 Itwangi 4 16 4,963 5,074 10,037 
6 Tinde 5 23 7,377 7,601 14,978 
7 Mwakitolyo 6 37 10,217 9,974 20,191 
8 Salawe 5 31 8,370 8,877 17,247 
9 Solwa 6 24 10,855 11,363 22,218 
10 Iselamagazi 6 44 8,748 9,717 18,465 
11 Lyabukand

e 
4 30 9,368 10,124 19,492 

12 Mwantini 3 19 3,227 3,466 6,693 
13 Pandagichiz

a 

4 17 5,321 5,761 11,082 

14 Mwamala 4 24 4,879 5,142 10,021 
15 Samuye 5 24 5,409 5,671 11,080 
16 Usanda 5 30 6,765 6,950 13,715 
17 Puni 3 21 2,212 2,280 4,492 
18 Nyida 3 16 3,053 3,168 6,221 
19 Nsalala 4 21 4,069 4,244 8,313 
20 Bukene 4 32 3,872 3,851 7,723 
21 Masengwa 4 22 5,190 5,349 10,539 
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22 Mwenge 4 30 8,163 8,367 16,530 
23 Lyabusalu 7 41 11,815 12,970 24,785 
24 Mwalukwa 4 18 3,878 4,130 8,008 
25 Nyamalogo 6 40 7,355 8,006 15,361 
26 Lyamidati 5 34 10,399 11,096 21,495 

 Total 117 685 162,956 171,461 334,41
7 

 
1.1.7. Muundo wa halmashauri. 
Halmashauri ina jumla ya Vitengo 6 na Idara 13 ambazo zina idadi ya 
watumishi 2,420 kati yao wanawake 942 na wanaume 1,478. Orodha ya 
Vitengo na Idara ni kama ifuatavyo:- 
 Vitengo 

1. Sheria 
2. Ukaguzi wa Ndani 
3. Teknolojia, Habari,  
    Mawasiliano na 

Uhusiano 
4. Ugavi 
5. Uchaguzi 
6. Ufugaji Nyuki 

 

 Idara 
1. Utawala na Utumishi 
2. Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 
3. Afya 
4. Fedha na Biashara 

5. Elimu Msingi 
6. Elimu Sekondari 
7. Maji 
8. Mifugo na Uvuvi 
9. Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 
10. Ardhi na Maliasili 
11. Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa Jamii na 
Vijana 
12. Ujenzi na Zimamoto 
13. Usafi na Mazingira 

 
 
1.1.8 Shughuli za Kiuchumi. 
Asilimia 88.8 ya wakazi wenye uwezo wa kufanya kazi hujishughulisha katika 
kilimo na ufugaji, 6.3% mazao ya misitu na uvuvi, 0.98% katika uvunjaji wa 
kokoto, uchimbaji mdogo wa madini na mchanga, 0.89% biashara ndogondogo 
katika vituo vya biashara vya Iselemagazi, Tinde, Didia, Salawe, Solwa, 
Lyabukande, Singita na 0.85% watumishi wa kuajiriwa na salio 2.17% 
shughuli nyinginezo.  
 
Kulingana na takwimu za kipato za kimkoa za mwaka 2010, wastani wa pato la 
mkazi ni shilingi 510,023. Pamoja na kwamba takwimu hizi ni za kimkoa, 
takwimu za kiwilaya zinaweza kuwa karibu na kipato hicho kwani utafiti wa 
wastani wa kipato cha mkazi katika halmashauri hii haujafanyika kwa kipindi 
kirefu.   
 
 Kilimo  

Eneo linalofaa kwa shughuli za kilimo ni hekta 171,375 na eneo linalolimwa ni 
hekta 106,677 sawa na asilimia 47.6. Mazao ya chakula yanayolimwa na 
kiwango cha juu cha uzalishaji (Kilo/hekta) katika mabano mwaka 2011/12 ni 
Mtama (1,200), Uwele (1,000), Mahindi (500), Mpunga (1,797) na Viazi vitamu 
(3,000). Kwa upande wa Mazao makuu ya biashara ni Pamba (701), Mpunga 
(1,797) na Dengu (1,000). Aidha kilimo cha umwagiliaji kinaendelezwa kwani 
eneo linalofaa ni hekta 15,960, linalotumika ni hekta 2,150 sawa asilimia 13.5 
ya eneo hilo. 
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 Ufugaji. 
Shughuli za ufugaji hufanywa na asilimia 25 ya wananchi wa Halmashauri hii 
na mifugo iliyopo huchangia kwa kiasi kikubwa mapato ya wafugaji wa 
Halmashauri hii. 
Halmashauri ina idadi ya mifugo kama ifuatavyo:- 
Ng’ombe - 276,282 
Mbuzi - 151,510 
Kondoo - 57,182 
Punda - 2,389 
Mbwa - 11,661 
Kuku - 276,201 
Nguruwe - 216 

 
Mifugo iliyopo inahitaji hekta 254,241 za eneo la malisho ikilinganishwa na 
hekta 65,633 zilizopo sawa na asilimia 26 tu eneo la malisho linalohitajika. 

 
 
 
 

 Madini na Biashara. 

Wilaya haina viwanda vikubwa kutokana kuchelewa kupata huduma muhimu 
kama umeme na maji. Asilimia 2 ya wananchi hujishughulisha na biashara za 
rejereja na viwanda vidogo vidogo vya useremala, karakana za kutengeneza 
majiko ya chuma, koroboi na ndoo. Uchimbaji mdogo wa dhahabu hufanyika 
katika Kata ya Mwakitolyo. 
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2.0 MUHTASARI WA HALI HALISI YA UTOAJI HUDUMA WA HALMASHAURI 
KWA SASA                                                

 

2.1. Mashirika yasiyo ya kiserikali. 
Mashirika yasiyo ya kiserikali, Dini na Taasisi mbalimbali zifuatazo zinatoa 
huduma mbalimbali kwa wananchi sambamba na Halmashauri na hivyo 
zimesaidia kwa kiasi kikubwa katika jitihada za kuwakwamua wananchi 
kutokana na umaskini uliokithiri. 
 

Sekta  Mashirika yasiyo ya kiserikali. 
Elimu - Chama cha Walimu Tanzania, TASAF, Bodi ya Elimu, WVT, 

OXFAM 
Afya - WVT, OXFAM, UNICEF, TASAF II, TACAIDS, AMREF, Mfuko 

wa Bima ya Afya. 
Kilimo - WVT, OXFAM, AIC (T), DASIP, WFP, Veterinary Investgation 

Centre. 

Maji - TASAF II, NWRSSP, OXFAM, WVT. 
Barabara - TASAF II. 
Maendeleo ya 
Jamii 

- YADEC, TACAIDS, Foundation for Civil Societies, WVT, 
TAWLAE. 

 

2.2 Utekelezaji wa Mpango Mkakati kwa kipindi cha 2010/2011 hadi 
2012/2013. 

2.2.1 Maelezo ya jumla. 
Halmashauri katika Dira yake ya Maendeleo imetamka wazi nia ya 
kuboresha maisha ya wananchi kwa kutumia raslimali zote zinazoweza 
kupatikana.  Katika azma hii msingi mkubwa wa kufikia Dira hii ni kwa 
kuwashirikisha wananchi katika kubaini fursa (zikiwemo raslimali) na 
vikwazo vya maendeleo.   

Serikali imedhamiria kupeleka madaraka kamili kwa wananchi kupitia 
Sera ya “Decentralization by Devolution” ambayo itaongeza uwazi na 
uwajibikaji katika matumizi ya raslimali za umma ambazo zinapelekwa 
kwa wananchi. 

 
2.2.2 Utekelezaji. 

Kuanzia mwaka 2002 hadi 2013 Halmashauri imekuwa ikitekeleza 
Mpango Mkakati na utekelezaji wake umekuwa wa mafanikio pamoja na 
kwamba kulikuwa na matatizo yaliyojitokeza. 

 
2.2.3 Matatizo. 

Katika kutekeleza Mpango Mkakati wa awamu tatu kuanzia mwaka 
2002/03 hadi 2012/13 matatizo mbalimbali yameweza kujitokeza na 
kuathiri kasi ya utekelezaji. 
 
i. Ufinyu wa raslimali kutoka vyanzo vya ndani vya mapato ambao 

umepunguza mchango wa halmashauri kwenye miradi ya 
maendeleo. 

 
ii. Uhaba wa watumishi hususan katika kada za Afya, Elimu na 

Kilimo. 
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iii. Ukame wa muda mrefu ulioathiri uzalishaji wa mazao ya kilimo 

na mifugo. 
 

iv. Bado kuna utendaji usioridhisha na ubadhirifu miongoni mwa 
baadhi ya Watendaji wa Kata na Vijiji.  Hii imeleta dosari katika 
suala zima la upelekaji madaraka kamili kwa wananchi.  

 
v. Kutoitishwa kwa mikutano mikuu ya Vijiji na Vitongoji na 

kutosomewa taarifa za mapato na matumizi.  Hii inaondoa uwazi 
na kukatisha tamaa kuendelea kuchangia shughuli mbalimbali za 
maendeleo. 

 
 

2.2.4 Mafanikio ya utekelezaji wa mpango mkakati kuanzia mwaka 
2009/2010 mpaka 2012/2013. 
Katika kutekeleza Mpango Mkakati ya awamu tatu kuanzia mwaka 

2009/10 hadi 2012/13 mafanikio yafuatayo yameweza kupatikana 
katika Halmashauri hii. 
i. Halmashauri imeweza kukamilisha hatua zote 17 za Mfumo wa 

Uboreshaji ikiwemo Muundo wa Halmashauri. 
ii. Kumekuwepo na Mipango Hasilia (Realistic Plans) kutokana na 

Serikali kuwianisha mwaka wa Fedha wa Halmashauri na ule wa 
Serikali Kuu kuanzia mwaka wa Fedha 2004/2005.  Hii 
imerahisisha utoaji wa taarifa na kuondoa mpishano uliokuwepo 
katika utaratibu wa awali. 

iii. Malengo na shughuli zilizokuwa zimeainishwa katika Mpango 
Mkakati zimeweza kutekelezwa kupitia programu mbalimbali na 
kuchangia katika harakati za kupunguza umaskini miongoni mwa 
wananchi.  Programu hizo ni Mradi wa Maji na Usafi wa Mazingira 
(RWSSP) wa miaka 5  uliozinduliwa mwaka 2002 na kuisha rasmi 
mwezi Machi 2009, TASAF I na II, MMEM, MMES, Basket Fund na 
LGCDG.  

iv. Utaratibu wa kuandaa Mpango wa muda wakati (MTEF) 
umesaidia katika kuimarisha raslimali na matumizi yake kwa 
muda wa kati (Miaka 3). 

v. Kuwepo kwa Mifumo ya Kompyuta ya kuandaa mipango na bajeti 
pamoja na utoaji wa taarifa umeongeza ufanisi, uwazi na 
uwajibikaji.  Mifumo hiyo ni PlanRep, EPICOR, LGMD, HRIS na 
Takwimu zilizotokana na zoezi la Sensa ya Watu na Makazi 
iliyofanyika mwaka 2012 imesaidia kupata takwimu za msingi. 

vi. Uanzishwaji wa SACCOS kama njia ya kuwawezesha Wananchi 
kujiwekea akiba na kupata mikopo yenye masharti nafuu kuliko 
kutegemea Taasisi za kibenki ambazo masharti yake ni magumu.  
Hadi sasa halmashauri inazo 38. 

vii. Uanzishwaji wa shule za Sekondari mpya ambazo zimewezesha 
wanafunzi wote waliofaulu mtihani wa darasa la saba kuanzia 
mwaka 2006 kuingia kidato cha kwanza.  Hadi sasa Halmashauri 
imeweza kuwa na shule za sekondari 25 zinazomilikiwa na 
wananchi kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya.  

viii. Ubinafsishaji wa huduma mbalimbali zikiwemo za ukusanyaji wa 
mapato kupitia Mpango wa Matokeo ya Haraka (Quick Wins). 
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ix. Uanzishwaji wa Mpango Wazi wa Kupima Utendaji Kazi wa 
Watumishi  
(O-PRAS). 
 

Halmashauri hii kwa kushirikiana na Wadau mbalimbali wa maendeleo 
imekuwa ikifanya mapitio ya utekelezaji wa Mpango Mkakati kila mwaka 
ili kupima mafanikio ya Mpango Mkakati wa kipindi husika. Taarifa hizi 
zimekuwa na mchango mkubwa katika kuandaa Mpango Mkakati wa 
awamu hii ya 2013/14 hadi 2017/2018.   
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3.0 MAONO, DIRA, DHAMIRA NA MWELEKEO WA HALMASHAURI. 

 

3.1. Maono ya Halmashauri kuhusu majukumu yake. 

Ili kuweza kutoa huduma bora kwa wananchi halmashauri inabidi iendelee 
kuangalia majukumu yake katika sekta zote na kuoanisha na hali halisi ya 
utendaji kazi ili kuweza kuyakabili mapungufu yaliyopo kama:- 

 Kutegea kazi na uzembe kazini. 
 Kuwa na watumishi wengi wasio na kazi na ujuzi kwenye baadhi ya sekta. 
 Utoro kazini uliokithiri. 
 Matatizo ya rushwa katika utendaji kazi. 
 Uongozi usiowajibika. 
 
3.2. Mtazamo wa halmashauri juu ya utamaduni wa utendaji kazi na 
ufumbuzi 

       wake. 
Hali hiyo ya utendaji kazi mbovu itaondolewa kwa kujenga tabia ya uwajibikaji 
kwa njia zifuatazo:-  
 Kujenga mazingira bora kwa watumishi. 
 Kuimarisha utawala bora ikiwa ni pamoja na ushirikishwaji wa wananchi, 

uwajibikaji, uwazi na kuzingatia haki katika kutekeleza shughuli za 
halmashauri. 

 Kuhakikisha kiwango cha ukusanyaji wa mapato kinaongezeka na kuwa na 
usimamizi bora wa matumizi ya mapato hayo. 

 Kuimarisha uwajibikaji na ufanisi wa utendaji kazi watumishi wa 
halmashauri. 

 Kuweka mfumo wa kisheria unaowezesha utekelezaji na utendaji kazi. 
 
 
3.3. Dira na Dhamira ya Halmashauri.  

Halmashauri inaendelea kutekeleza Dira yake kupitia tamko la Wadau wake 
lililotolewa katika Hatua ya 5 ya Mpango wa Uboreshaji wa Serikali za Mitaa 
ambalo linalenga kutoa na kuboresha huduma kwa wananchi wake. Dira na 
dhamira hiyo inasomeka ifuatavyo:- 
 
3.3.1. Dira ya Halmashauri 
 
“Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga imedhamiria kuwa na jamii yenye 
maisha bora na maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii” 

 
3.3.2. Dhamira ya Halmashauri 

 
“Kuinua maisha ya wananchi kwa kutumia raslimali zilizopo kutoa huduma bora 
na endelevu zinazokidhi mahitaji kwa kushirikiana na vikundi mbalimbali vya 
kijamii chini ya misingi ya utawala bora” 
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4.0 MAHITAJI YA WANANCHI. 
 

 
Katika kupitia malengo mahususi yaliyoainishwa na jamii, maeneo yafuatayo 
yameainishwa na yatatekelezwa ili kuweza kuchangia katika kuinua hali yao ya 
maisha. 
 
4.1. Mahitaji ya Wanachi Ki-Sekta. 
4.1.1. Sekta ya Elimu. 

 Elimu bora ya msingi kwa wote. 
- Uandikishaji wa watoto wenye umri wa kwenda shule na wenye 

mahitaji maalumu. 
- Kuelimisha kamati za shule, wazazi na jamii juu ya umuhimu wa 

elimu 
- Vyumba vya madarasa ya kutosha. 
- Ukaguzi wa mara kwa mara wa shule. 

- Elimu ya awali. 
- Mafunzo ya kujiendeleza kwa walimu. 
- Taarifa ya maendeleo ya wanafunzi kwa kila mwisho wa 

muhula/mwaka. 
- Vyanzo vya maji katika shule. 
- Kuongeza/kuajiri walimu wenye sifa kulingana na mahitaji. 
- Motisha kwa walimu. 
- Kutoa elimu kwa watoto yatima na walio katika mazingira 

magumu. 
- Vyoo vya shule kwa wanafunzi. 
- Nyumba za walimu. 
- Upatikanaji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia. 
- Upatikanaji wa madawati ya kutosha. 
- Ufuatiliaji wa maendeleo ya wanafunzi wa kike shuleni. 
- Shule ya watoto wenye mahitaji maalum. 
- Kuimarisha madarasa/vikundi vya MEMKWA na MUKEJA 
- Michezo shuleni. 
- Elimu ya ufundi stadi. 
 

  Elimu ya Watu Wazima 
- Kuimarisha madarasa ya kisomo cha Elimu ya Watu Wazima. 

 
4.1.2. Sekta ya Sekondari. 

- Ujenzi wa shule za Sekondari katika kila Kata. 
- Uendelezaji wa Shule za Sekondari zilizoanzishwa katika kila 

Kata. 
 

4.1.3. Sekta ya Afya. 

 Hospitali ya Wilaya. 

 Afya ya Msingi. 
- Nyumba za watumishi. 
- Kuunda na kuimarisha kamati za afya (HAM). 
- Madawa ya kutosha. 
- Waajiriwe watumishi wa afya vijijini wenye sifa na 

wanaohamasishwa na Serikali za Vijiji. 
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- Waajiriwe watumishi wenye sifa zinazostahili na kupatiwa 
vitendea kazi. 

- Matumizi salama ya maji na usafi wa mazingira. 
- Kuimarisha vituo vya kutolea huduma za afya. 

 Elimu ya Afya ya Jamii 
- Zahanati za kutosha zijengwe na zilizopo zikarabatiwe. 
 
 
 

 Kupunguza kasi ya kuenea kwa ugonjwa wa UKIMWI. 
- Elimu kuhusu janga la UKIMWI. 

 Huduma ya kinga ya maradhi (Afya – Kinga) 
- Kinga dhidi ya magonjwa na chanjo kwa watoto mara kwa mara. 

 Huduma ya Mama na Mtoto. 
- Usajili wa vizazi na vifo ufanyike. 
- Kutoa elimu ya uzazi salama. 
- Wakunga wa jadi wapatiwe mafunzo ya mara kwa mara na 

vitendea kazi. 
 

4.1.4. Sekta ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika. 

 Maendeleo ya kilimo. 
- Uzuiaji wa wanyama, ndege na wadudu waharibifu na mazao 

shambani na kwenye maghala. 
- Wataalamu wa kutosha na wenye sifa. 
- Taarifa ya utabiri wa hali ya hewa na majanga mengineyo. 
- Ushauri wa kitaalamu juu ya kilimo cha mboga za majani na 

matunda. 
- Elimu kwa wakulima ili kutambua magonjwa/vimelea kwa mimea. 
- Mpango wa matumizi bora ya ardhi. 
- Elimu juu ya uhifadhi wa chakula. 
- Mafunzo ya miundombinu juu ya kilimo cha umwagiliaji. 
- Mashamba ya mfano katika kila kijiji. 
- Mazao mbadala ya biashara. 
- Mitandao ya wakulima yenye nguvu. 
- Vitendea kazi kwa wataalamu wa kilimo vichangiwe na wadau 

wote husika. 
- Kituo cha mafunzo cha maksai kianzishwe na kiimarishwe. 

 Masoko ya mazao ya Kilimo. 
- Yapatikane masoko ya uhakika ya mazao. 
- Taarifa za masoko ziwafikie wakulima mapema. 

 Pembejeo za kilimo. 
- Pembejeo zenye bei nafuu ziwafikie wakulima mapema katika 

maeneo yao. 

 Maendeleo ya Ushirika. 
- Vyama imara vya Ushirika. 
- Benki ya Ushirika ya Wilaya. 
- Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) uongezewe nguvu vijijini 

na 
kuimarishwa. 
 

4.1.5. Sekta ya Mifugo na Uvuvi. 

 Maendeleo ya Mifugo. 
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- Taarifa za magonjwa ya mlipuko kwa mifugo. 
- Kinga na tiba itolewe wakati mwafaka. 
- Kufundishwa masuala ya magonjwa ya mifugo. 
- Uboreshaji wa huduma ya kudhibiti magonjwa yanayoenezwa na 

kupe. 
- Matangazo ya taarifa ya masoko ya mifugo. 
- Ukarabati wa vituo vya kuendeleza mifugo na kujenga vipya. 
- Kuboresha huduma ya uhamilishaji.  
- Madume bora ya ng’ombe yapatikane. 
- Upatikanaji wa mitamba. 
- Maeneo ya malisho yanapaswa kutengwa na kupimwa Construct 

abbatoir 
- Kuwa na mabanda ya ngozi ya kutosha 
- Utafiti magonjwa ya mifugo 
- Huduma ya majosho vijijini iboreshwe. 
- Kuwepo kwa watumishi wa mifugo wenye sifa za kutosha 
- Utafiti wa magonjwa ya mifugo. 

 

 Maendeleo ya Uvuvi. 
- Upatikanaji wa mbegu bora za samaki. 
- Kuendeleza ufugaji wa samaki. 

 
4.1.6. Sekta ya Maji. 

- Maji safi, salama na ya kutosha. 
- Watumishi wa kutosha na nyenzo za kufanyia kazi. 
- Elimu ya utunzaji wa vyanzo vya maji kwa wanavijiji. 
- Kuendelea kuelimisha jamii kuhusu Sera ya Maji. 

 
4.1.7.  Sekta ya Ujenzi 
 -  Barabara zinanzopitika kwa wakati wote 
 - Elimu ya matumizi ya matunzo ya barabara kwa wananchi ili 
magari,  
  Mifugo, na Plau zisiharibu barabara 

-     Wataalamu wa kutosha wenye sifa ya kuwawezesha kusimamia   
matengenezo ya barabara    

-     Sheria zitumike kudhibiti uharibifu wa barabara 
  

 

4.1.8. Sekta ya Utawala na Utumishi. 
- Utawala wa kidemokrasia, uwazi, ukweli, sheria, uwajibikaji na 

 ushirikishwaji. 
- Mfumo bora wa upashanaji habari. 
- Matumizi endelevu ya mfumo wa HRIS. 

 

4.1.9. Sekta ya Maliasili. 
- Nishati mbadala ya kuni. 
- Majiko sanifu na banifu. 
- Pembejeo za upandaji miti. 
- Elimu ya upandaji, utunzaji na uvunaji endelevu wa misitu. 
- Uendelezaji wa misitu ya hifadhi na wanyamapori. 
- Maeneo kwa ajili ya kupanda na kuhifadhi uoto wa asili kwa wadau 

 



17  

4.1.10. Sekta ya Ufugaji Nyuki. 
- Mizinga ya kisasa ya nyuki. 
- Vifaa vya kisasa vya kuvunia kukamulia na kuhifadhia asali na nta. 

 
4.1.11. Sekta ya Ardhi. 

- Mpango wa matumizi bora ya ardhi. 
- Ramani za vijiji zipatikane kuepuka migogoro ya mipaka. 
- Hati miliki ya mashamba ili waweze kukopeshwa. 
- Uendelezaji wa Miji Midogo.  
- Kupata watumishi wa kutosha na wenye sifa. 
- Kutoa huduma muhimu za umilikaji wa ardhi na upimaji wa miji 
midogo. 
- Vituo vya biashara na vijiji. 

4.1.12. Sekta ya Maendeleo ya Jamii. 

 Ujenzi wa nyumba bora. 
- Elimu ya ujenzi wa nyumba bora zenye gharama nafuu vijijini. 

 Huduma za mikopo. 
- Mikopo kwa wanawake na vijana. 
- Mikopo kwa makundi maalum ya Walemavu na Wajane. 

 Elimu kwa jamii. 
- Elimu ya kuondokana na ukatili wa kijinsia na watoto. 
- Elimu ya kuondokana na mila na desturi potofu. 
- Elimu ya kuunda na kusajili vikundi vya kijamii. 
- Maafisa Maendeleo ya Jamii katika Kata zote. 
- Ajira ya Maafisa Ustawi wa Jamii na Afisa Vijana wa Wilaya. 
- Hamasa kwa jamii kuchangia shughuli za maendeleo. 
- Elimu kwa jamii kubadili tabia ya kujikinga na UKIMWI na VVU. 
- Kushirikiana na Asasi za Kiraia kujenga uwezo wa ustawi wa 

jamii. 
 

4.1.13. Sekta ya Fedha. 
- Uongezaji wa ukusanyaji wa mapato ya halmashauri. 
- Udhibiti wa matumizi ya fedha. 
- Matumizi ya Mifumo wa Epicor na PlanRep. 

 
4.1.14. Sekta ya Biashara na Viwanda. 

- Viwanda vidogo vya kusindika mazao kama maziwa, mafuta ya 
alizeti na 
  kadhalika. 

 

4.1.15. Sekta ya Utamaduni. 
- Kuondokana na mila na desturi potofu. 
- Kuwa na kituo cha makumbusho cha wilaya. 

- Kujua idadi ya vikundi vya sana ana jadi na kuvisajili. 
- Kuwepo na vitendea kazi. 
- Kuwa na vituo vya vijana (Youth Centres) kwa ajili ya mafunzo na 

 burudani. 
- Kuwa na eneo la kituo cha utamaduni cha wilaya. 
- Kuwa na kiwanja cha michezo cha wilaya. 
- Kuwa na mashindano katika michezo na sanaa. 

 
4.1.16. Sekta ya Ukaguzi wa Ndani. 
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- Kuondokana na mila na desturi potofu. 
- Kuona manunuzi na shughuli zifanyikazo zinalingana na thamani ya 

fedha.  
 

4.1.17. Sekta ya Sheria na Usalama. 
- Kuwa na utawala bora unaozingatia misingi ya uwazi na uwajibikaji. 
- Kuwa na watumishi wanaoelewa sheria, kanuni na haki za 

binadamu 
 
4.1.18. Sekta ya Mipango. 

- Mahusiano/uratibu kati ya Halmashauri na wadau mbalimbali. 
- Nyenzo za kufanyia kazi ili kurahisisha uratibu. 

 

4.2. Mkakakati yenye kutoa matokeo ya haraka. 
Halmashauri imeendelea kutekeleza mikakati yenye kutoa matokeo ya haraka 
hasa ile yenye gharama nafuu ya uchangiaji kwa halmashauri na ile ambayo 
utekelezaji wake unahitaji kubinafsishwa, kuweka Wakala au Mkandarasi. 

Maeneo haya yamekuwa ya kupitiwa mara kwa mara na kuongezwa kwenye 
orodha kulingana na mahitaji. 

4.2.1. Sekta ya Elimu ya Msingi  

Na Mkakati Shughuli Wachangiaji 
wa Shughuli 

Mtekelezaji 

1. Kukuza mahusiano baina 
ya Jamii na Walimu na 
kusimamia uandikishaji wa 
watoto wote wenye umri wa 
kwenda shule. 

Kuhamasisha jamii na 
kufanya vikao vya Shule, 
Vijiji, Vitongoji na 
kufuatilia uandikishaji. 
 
Kuendesha sensa ya 
watoto na kuwandikisha 
darasa la kwanza 
wanaostahili. 

Serikali Kuu 
Halmashuri 
Jamii 

Halmashauri 
 

2. Kuelimisha Kamati za 
Shule na wazazi juu ya 
umuhimu wa elimu. 

Uhamasishaji, ufuatiliaji 
na ununuzi wa vifaa vya 
ofisi ikiwa pamoja na 
kufanya semina 
mbalimbali. 

Halmashuri 
Jamii 

Halmashauri 
 

3. Kuelimisha kamati za 
shule, wazazi na jamii juu 
ya umuhimu wa elimu. 

Kuhamsisha makundi 
hayo juu ya umuhimu wa 
chakula cha mchana 
shuleni. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

4. Kuhakikisha walimu 
wanaoajiriwa wanapangwa 
vituoni kwa kuzingatia 
uwiano wa mwalimu na 
mwanafunzi 

Kuajiri walimu 800 na 
kuwapanga kwa 
kuzingatia mahitaji ya 
shule. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

5. Kuhakikisha upatikanaji 
wa zana za kujifunzia na 
kufundishia shuleni. 

Kununua vifaa vya  
kujifunzia na kufundishia 
ili kuondoa tatizo la 
kutojua Kusoma, 
Kuanndika na Kuhesabu. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

6. Kuongeza miundombinu Kujenga vyumba vya Halmashauri Halmashauri 
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katika shule za msingi. madarasa 100. Serikali Kuu 
Jamii  

 

  Kujenga nuumba za 
walimu 100. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

  Kujenga matundu ya vyoo 
100. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

  Kutengeneza madawati 
15,665. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

  Kuendesha semina 5 na 
mafunzo kwa walimu 
1343. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

7. Kuwa na ongezeko la 
upatikanaji wa habari toka 
serikalini kwenda kwa 

walimu, jamii juu ya 
uwajibikaji na uandishi wa 
taarifa mbalimbali 

Kuhamasisha na 
kuelimisha uelewa wa 
kamati za shule, walimu 

na jamii juu ya 
uwajibikaji na uandishi 
wa taarifa mbalimbali. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

8. Kuhakikisha wazazi 
wanapata maendeleo ya 
wanafunzi wao 

Kutoa taarifa ya 
maendeleo ya wanafunzi 
kwa wazazi kwa kila 
muhula kwa maandishi. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

9. Kutangaza taarifa za fedha 
za Elimu kwa shule za 
msingi 128. 

Kuandaa na kubandika 
kwenye mbao za 
matangazo matumizi ya 
fedha za Capitation na 
Develpment. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

10. Kuhakikisha kila shule ya 
msingi inakuwa na darasa 
la awali. 

Kuhamasisha uanzishaji 
wa madarasa ya awali 
kwa shule zote 128. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

11. Kuhakikisha shule za 
msingi zote 128 
zinakaguliwa mara kwa 
mara. 

Kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara katika shule 
zote 128 kwa ushirikiano 
na Waratibu Elimu Kata, 
Idara ya Ukaguzi kwa 
shule na ofisi ya Afisa 
Elimu. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

12. Kuhakikisha kunakuwa na 
motisha kwa walimu. 

Kubaini walimu 
watakaoondoa tatizo la 
kutojua Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu. 
Watakaoongeza ufaulu, 

kuondoa upungufu wa 
madawati na watakaotoa 
chakula cha mchana 
shuleni waweze kupata 
tuzo. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

13. Kuhakikisha watoto yatima 
na walio katika mazingira 
magumu wanapata elimu. 

Kuhamasisha jamii 
kuwabaini watoto yatima 
na walio katika mazingira 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
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magumu na 
kuwaandindikisha 
shuleni. 

14. Kuhakikisha ufuatiliaji wa 
maendeleo ya wanafunzi 
wa kike shuleni. 

Kuhamasisha jamii, 
viongozi wa ngazi zote, 
kutambua umuhimu wa 
elimu kwa watoto wa kike 
na kufuatilia maendeleo 
yao. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

15. Kuimarisha michezo ya 
aina zote katika shule za 
msingi 128. 

Kuendesha mashindano 
ya UMITASHUMTA, kutoa 
mafunzo kwa walimu wa 
michezo na ununuzi wa 
vifaa vya michezo. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

16. Kuhakikisha watoto yatima 
na walio katika mazingira 
magumu wanapata elimu. 

Kuhamasisha jamii 
kuwabaini watoto yatima 
na walio katika mazingira 

magumu na 
kuwaandikisha shuleni. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

17. Kuhakikisha Jamii 
inahamasishwa juu ya 
kujiandikisha katika 
madarasa ya Elimu ya 
Watu Wazima katika vituo 
vyote 128 vya msingi. 
 
Kufungua madarasa ya 
Elimu ya Sekondari kwa 
masafa na ana kwa ana. 

Kuchukua takwimu, 
kulipa posho za 
wawezeshaji wa 
MEMKWA. 
 
Kuhamasisha vikundi 
mbalimbali vya uzalishaji 
mali kupitia mpango wa 
MUKEJA.  

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

18. Kuhakikisha vijana ambao 
wamezidi umri wa 
kuandikishwa darasa la 
kwnza wanaandikishwa 
katik mpango wa 
MEMKWA. 

Kununua vifaa vya ufundi 
stadi katika vituo 5 vya 
Singita, Busanda, Tinde, 
Iselamagazi na Salawe. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

19. Kuhamasisha walimu na 
wanafunzi kutunza 
mazingira kwa kupanda 
miti na kutunza ngitiri. 

Uhamasishaji kwa njia ya 
vikao na kuandaa vitalu 
vya miche na kuandaa 
maeneo ya kupanda miti.  

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

20. Kuondoa migogoro ya 
mipaka katika shule za 
msingi.  

Kupima maeneo ya shule 
za msingi na kuandaa 
hati miliki na kuweka 
mipaka ya kudumu kwa 
kutumia minyaa, katani, 

miti. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

21. Kufanya kampeni ya 
kujiepusha/kujikinga na 
magonjwa ya zinaa na 
maambukizi ya UKIMWI. 

Kuendesha vikao na 
kampeni za uhamasishaji. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

 

4.2.2. Sekta ya Elimu ya Sekondari 
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Na Mkakati Shughuli Wachangiaji 
wa Shughuli 

Mtekelezaji 

1. Kusimamia ufundishaji na 
ujifunzaji, kuendesha 
semina za kitaaluma kwa 
walimu wa darasani, 
kufanya ziara za ukaguzi 
na kuchukua hatua stahili 
kutokana na taarifa za 
ukaguzi wa shule kanda. 

Kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ya uendehsaji 
wa shughuli za 
kufundisha na kujifunza 
katika sekondari 27. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
TSD 
CWT 
Jamii  

Halmashauri 
 

2. Kuhamasisha jamii na 
wadau wengine kushiriki 
katika ujenzi wa nyumba 
za walimu, vyumba vya 
madarasa, maabara, 
majengo ya utawala, 
matundu ya vyoo, 
utengenezaji wa madawati, 
miundombinu ya majisafi 
na salama na umeme 
katika shule za sekondari 
27. 

Kujenga nyumba 130 za 
walimu kati ya 299 
zinazopungua. 
 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

Kujenga vyumba 74 vya 
madarasa. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

Kujenga maabara 61 
katika shule 19 za 
sekondari. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

Kujenga majengo 16 ya 
utawala katika shule 16 
za sekondari. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

  Kujenga matundu ya vyoo 
227 katika shule 16 za 
sekondari. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

  Kujenga miundo mbinu 
ya majisafi na salama 
kwa shule 21 za 
sekondari. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

  Kutengeneza madawati 
5,748. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

3. Kuhamasisha wazazi 
kuchangia chakula cha 
mchana kwa wanafunzi 
wote wa sekondari. 

Kutoa chakula cha 
mchana kwa wanafunzi 
wote wa sekondari. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

4. Kuhakikisha walimu 
wanaoajiriwa wanapangwa 
vituoni kwa kuzingatia 
uwiano wa mwalimu na 
mwanafunzi 

Kuajiri walimu 70 na 
kuwapanga kwa 
kuzingatia mahitaji ya 
shule. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

5. Kuhamasisha ushiriki wa 
jamii katika upatikanaji wa 
vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia. 

Kununua vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia 
kwa shule 26 za 
sekondari za serikali.  

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

6. Kuhamasisha jamii na 
wadau wengine wa Elimu 
katika upatikanaji wa 
vitendea kazi muhimu. 

Kununua Gari 1, Pikipiki 
1, mashine 1 ya 
kudurufu, seti 2 za 
kompyuta za mezani, seri 
2 za kompyuta ndogo, 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
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kuweka simu za mezani 2 
na samani za ofisi.  

7. Kusimamia uanzishwaji wa 
shule 3 za kidato cha 5 na 
6, moja kwa kila Tarafa 
kama ifuatavyo:- Itwangi 
(Kituli sekondar), Nindo 
(Zunzuli sekondari) na 
Samuye (Samuye 
sekondari)  

Kuanzisha angalau 
sekondari moja ya kidato 
cha 5 na 6 kwa kila 
Tarafa. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

8. Kuhakikisha kuwa kila 
shule ina mipaka 
inayotambulika kisheria. 

Kuweka mipaka ya 
kudumu katika shule 27 
za sekondari. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

9. Kuibua vipaji vya michezo 
mbalimbali kwa wanafunzi 
katika shule za sekondari 
27. 

Kuendesha mashindano 
ya UMISSETA katika 
ngazi za shule, Wilaya, 
Mkoa, Kanda na Taifa. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

10. Kuratibu utoaji wa elimu 
juu ya masuala mtambuka 
katika shule 27 za 
sekondari ikiwa ni pamoja 
na VVU/UKIMWI, 
Mazingira na Elimu ya 
mambo ya Familia. 

Kuendeleza elimu juu ya 
masuala mtambuka 
yakiwemo VVU/UKIMWI, 
Mazingira na Elimu ya 
mambo ya Familia. 

Halmashauri 
Serikali Kuu 
Jamii  

Halmashauri 
 

 

4.2.3. Sekta ya Afya. 

Na Mkakati Shughuli Wachangiaji 
wa Shughuli 

Mtekelezaji 
 

1. Kuhakikisha kuwa 
sheria ndogo za 
Halmashauri za 
kuanzisha Bodi ya Afya 
na Mfuko wa Afya ya 
Jamii zinapitishwa na 
Waziri husika. 

Kufuatilia kwa makini taratibu za 
mwisho za kusainiwa kwa sheria 
ndogo hizo 

Halmashauri Halmashauri 

2. Kuendesha vikao vya 
Bodi. 

Kufanya vikao vya kawaida vya 
kila robo mwaka 

HBG Halmashauri 

Kufanya ziara ya mafunzo kuhusu 
Mfuko wa Afya ya Jamii. 

HBG Halmashauri 

3. Kufundisha kamati 128 
za shule za msingi 
kuhusu mradi wa afya 
mashuleni 

Uendeshaji wa semina kwa 
washiriki wa shule za msingi 128 

HBG Halmashauri 

4. Kutoa elimu ya afya ya 
maambukizo ya Ukimwi 
kwenye vijiji 107 

Kufundisha serikali za vijiji 25 na 
viongozi wa HAM 

HBG Halmashauri 

5. Kuboresha kituo cha 
afya cha Nindo 

Kununua vifaa vya jengo la 
upasuaji, matanki ya maji 2 yenye 
ujazo wa lita 30,000, ukarabati wa 
majengo ya maabara 

HBG Mkandarasi 
Wazabuni  

6. Kuboresha vituo vya Kununua madawa, vifaa na JRF      Halmashauri 
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afya 4 na zahanati 28 ukarabati wa majengo Serikali Kuu 
Halmashauri  
Jamii 

Makandaras
i Wazabuni 

7. Kupandisha hadhi 
zahanati ya Lyabukande 
na kuwa kituo cha Afya 

Kujenga kliniki na wodi za kulala 
wagonjwa na kupanua OPD 

Halmashauri   
HBG        
Jamii 

Makandaras
i 

8. Kutambua na kuwapa 
mafunzo wahudumu wa 
afya wa vijiji na 
wakunga wa jadi 2 kila 
kijiji 

Kutembelea kamati za HAM 16 na 
kutoa elimu ya afya ya msingi 

Serikali kuu 
HBG        
Jamii 

Serikali kuu   
Halmashauri 

  Kufundisha wahudumu wa afya 
wa vijiji na wakunga wa jadi 107 
 

Serikali kuu 
HBG        
Jamii 

Serikali kuu   
Halmashauri 

9. Kuendeleza chanjo kwa 
watoto wenye umri chini 
ya miaka 5 

Kuhamasisha ngazi za kata 16 na 
viiji 107 na kutoa chanjo ya 
vitamin A kwa watoto wote chini 

ya miaka 5 

Halmashauri   
HBG        
Jamii 

Serikali kuu   
Halmashauri 

10
. 

Kuhakikisha 
upatikanaji wa dawa za 
kutibu magonjwa ya 
watoto 

Kununua dawa toka Central 
medical store Mwanza na 
kuzisambaza vituoni 

Halmashauri   
HBG        
Jamii 

Serikali kuu   
Halmashauri 

11
. 

Kupata gari 2 za 
kubebea 
wagonjwa. 

Kununua gari 2 za kubebea 
wagonjwa na usafirishaji wake. 

Serikali Kuu Serikali Kuu 
Halmashauri 

12
. 

Kuhamasisha jamii 
kuchimba, kujenga na 
kuvitumia vyoo. 

Kujenga vyoo bora 6 vya mfano 
katika vituo vya Biashara – Tinde, 
Iselamagazi, Ilola, Didia, Solwa na 
Salawe. 

Halmashauri 
HBG 

Mkandarasi 

13
. 

Kusimamia matumizi ya 
Sheria ndogo ndogo za 
afya kuhusiana na 
ujenzi wa vyoo na usafi 
wa 
mazingira. 

Kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara wa kiafya katika kaya, 
nyumba za biashara, taasisi 
mbalimbali na sehemu zingine za 
mikusanyiko ya watu. 

Halmashauri
. 

Halmashauri 

14
. 

Kupata watumishi 
wapya wenye 
sifa 53. 

Kuomba ajira ya watumishi 53 wa 
kada mbalimbali wenye sifa 

Serikali Kuu Serikali Kuu 
Halmashauri 

15
. 

Kuwa na mpangzo rejea 
kwa watumishi 

Kutoa mafunzo maalum kwa 
watumishi wa afya 75 juu ya 
dawa mpya ya malaria (Clinical 
Officer, Clinical Assistant, Nurse 
Midwife Health Assistant, 
Laboratory Assistant) na kujenga 

uwezo wa kiutendaji kwa 
watumishi. 

HBG Halmashauri  

  Kufundisha wahudumu 140 
patogram 

HBG Halmashauri  

  Mafunzo ya chanjo na afya ya 
mama na mtoto kwa watumishi 

HBG Halmashauri  

  Mafunzo ya kudhiciti magonjwa 
ya kichocho, kipindupindu, 

HBG Halmashauri  
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minyoo, kinywa na meno. 
  Mafunzo ya usimamizi wa shuguli 

za afya vituoni 
HBG Halmashauri  

  Mafunzo ya Tarakishi (Computer) 
kwa wajumbe 3 wa CHMT. 

HBG Halmashauri  

16
. 

Watumishi kushika 
nafasi sehemu za kazi 
kulingana na sifa 
zinazotakiwa 

Kuhimiza watumishi kujiunga na 
mafunzo ya kujiendeleza kazini. 

Halmashauri Halmashauri  

17
. 

Kuwepo vifaa muhimu 
na vya kutosha katika 
sehemu za kazi 

Kuongeza vitendea kazi muhimu 
sehemu za kazi 

HBG Halmashauri  

18
. 

Kuanzisha masanduku 
58 ya maoni katika ituo 
vyote vya huduma 

Kutengeneza na kusambaza 
sanduku 1 kwa kila kituo cha 
huduma katika vituo 16 

Halmashauri Halmashauri  

19
. 

Kuimarisha vikao vya 
watumishi sehemu za 

kazi. 

Kila kituo kufanya angalau kikao 
1 kila mwezi. 

Halmashauri Halmashauri 

20 Kuimarisha ushirikiano 
baina ya Kamati za 
vituo vya huduma, Bodi 
ya Afya ya Halmashauri 
na Ofisi ya Mganga 
Mkuu wa Wilaya. 

Ngazi zote kufuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa maazimio ya vikao. 

Halmashauri Halmashauri 

21
. 

Kuimarisha utunzaji wa 
takwimu za afya 
sehemu za kazi. 

Ununuzi wa majalada na sehemu 
za kutunzia takwimu. 

HBG Halmashauri 

4.2.4. Sekta ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji 

wa Shughuli 

Mtekelezaji 

1.  Kutoa mafunzo kwa Maaafisa 
Ugani 75. 

Kuongeza Idadi ya 
wakulima na 
wataalam 
wanaotumia mbinu 
bora za ugani. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

  Kutoa mafunzo ya Kilimo 
Ushirika kwa kaya 40,500. 

 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

  Kununua pikipiki 10.  Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

  Kufanya ziara ya mafunzo kwa 
wakulima wagani na wataaalam 
110. 

 Serikali Kuu 

Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

  Washiriki 20 Kushiriki 
maonyesho ya kilimo kwa siku 
7. 

 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

  Tathmini na ufuatiliaji.  Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

  Kuajiri wagani 50.  Serikali Kuu Halmashauri 
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Halmashauri 
Jamii 

  Kulipia, mafunzo ya muda 
mfupi kwa watumishi wa ugani. 

 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

2.  Kujenga mabwawa 5 katika 
skimu za umwagiliaji. 

Kujenga mabwawa 5 
ya umwagiliaji. 
 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

3.  Kununua Matrekta makubwa  
50. 

Kununua matrekta 
makubwa. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

4.  Kuanzisha mashamba 10 ya 
kuzalisha mbegu bora 

Kuanzisha 
mashamba ya 
kuzalisha mbegu. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

5.  Kujenga maghala 10. Kujenga maghala. Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

6.  Kuwawezesha wakulima kupata 
pembejeo za kilimo, mbegu bora 
za pamba, mbolea, viuatilifu, 
kuanzisha mashamba ya mfano 
na kutoa mafunzo ya kilimo 
bora cha zao la pamba. 

 Kuhakikisha 
wakulima 
wanapata mbegu 
bora za 
pamba,mbolea  na 
viuatilifu  

 Uanzishaji wa 
mashamba ya 
mfano ya zao la 
pamba (BRN) 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

7. Kutoa mafunzo ya ushirika kwa 
vikundi shirikishi 640. 

Kutoa elimu ya 
ushirika kwa vikundi 
vya wakulima. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

8. Kuhamasisha wakulima 30,550 
kujiunga na SACCOs. 

 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

9. Kuhamasisha vikundi vya 
Wakulima 50 kuunda SACCOs. 

Kuwawezesha 
wananchi kuanzisha 
SACCOs kwa kila 
kijiji. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

10
. 

Kutoa mafunzo kwa viongozi na 
wanachama 70 wa SACCOs. 

Kutoa elimu ya 
uongozi kwa viongozi 
na wanachama wa 
SACCOs 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

11
. 

Kuanzisha na kuongeza idadi ya 
vyama vya Ushirika vya msingi 
vya wakulima. 

Kuongeza Idadi ya 
vyama vya Ushirika 
vya msingi vya 
wakulima. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

12
. 

Kutoa elimu kwa wakulima 400 
juu ya mfumo wa stakabadhi ya 
mazao ghalani. 

Kuanzisha mfumo 
wa stakabadhi za 
maghala ili kuongeza 
thamani ya mazao. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 
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13
. 

Kufanya tafiti za masoko juu ya 
bei za mazao ya wakulima.  
 

Kuhakikisha uhakika wa masoko 
ya mazao ya biashara na taarifa 
za bei na masoko zinawafikia 
wakulima kwa wakati. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

 

 

4.2.5. Sekta ya Mifugo na Uvuvi. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli 

Mtekelezaji 

1.  Kutoa mafunzo kwa maafisa 
ugani 40 

 Kulipia, mafunzo ya muda mfupi 
kwa watumishi wa ugani  

 Kutoa mafunzo ya Kilimo/ 
Mifugo/ Ushirika kwa kaya 
13,500 

 Kununua pikipiki 20 

 Tathmini na ufuatiliaji  

 Kuajiri wagani 30. 

 Kufanya ziara ya mafunzo kwa 
wakulima wagani na wataaalam 
43. 

Kuboresha huduma ya ugani 
kwa wafugaji. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

2. Washirik 5 Kushiriki maonyesho ya 
wafugaji kwa siku 7 

Kuboresha huduma ya ugani 
kwa wafugaji 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
 

Halmashauri 

3.  Kukarabati majosho sita (6) 
(BRN) 

 Kujenga majosho mapya manne 
(4) (BRN) 

 Kujenga malambo  matatu (3) 
(BRN) 

Kuboresha uzalishaji wa mifugo 
na mazao yake kwa kudhibiti 
magonjwa ya mifugo 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 
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4.  Kukarabati vituo vitatu (3) vya 

afya vya mifugo  

 Kutoa chanjo kwa ng’ombe 
250,000, Mbuzi 30,000 na 
Kondoo 20,000 

Kuboresha uzalishaji wa mifugo 
na mazao yake kwa kudhibiti 
magonjwa ya mifugo 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

5. Kuchanja mbwa 10,000 dhidi ya 
ugonjwa kichaa cha mbwa 

Kuzuia ugonjwa wa kichaa cha 
mbwa kwa binadamu na mbwa 

Serikali Kuu 
Halmashauri 

Jamii 

Halmashauri 

6.  Kuchanja kuku wa kienyeji 
80,000 

 Kupima ng’ombe dhidi ya 
magonjwa ya TB, kutupa mimba.  

 

Kuboresha uzalishaji wa mifugo 
na mazao yake kwa kudhibiti 
magonjwa ya mifugo 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

7. Kununua madume bora 20 
 

Kuboresha uzalishaji wa mifugo 
na mazao yake 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

8.  Kuhamilisha ng’ombe 1,500 
(BRN) 

 Kujenga machinjio ndogo 5 na 
mabanda ya ngozi matano (5) 

 Kujenga vituo vya kupakia 
mifugo (5) 

 Kuanzisha mashamba ya mbegu 
ya malisho 

 

Kuboresha uzalishaji wa mifugo 
na mazao yake 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 
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4.2.6. Sekta ya Maji. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli 

Mtekelezaji 

1. Kuendesha mikutano ya 
hadhara juu ya uundaji wa 
vikundi na Kamati za Maji 
katika Vijiji 80. 
Kuendesha mafunzo kwa 
vikundi 64. 

Kutoa elimu ya Sera ya maji, 
kuendesha mafunzo ya “Uendeshaji 
na Maetengenezo – ULOM” ngazi ya 
watumiaji maji ambapo vikundi 30 
vitapatiwa mafunzo. 

NRWSSP 
TASAF 
Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

Halmashauri 
 

 
2.  Utafiti wa maeneo, 

uchimbaji na ujenzi wa 
visima virefu 84 na vifupi 
10. 

 Ujenzi wa mifumo ya 
maji katika skimu 24. 

 Ujenzi wa matanki ya 
kuvunia maji ya mvua24. 

 
Ukarabati wa skimu 2 zilizopo na 
kuchimba, kujenga visima virefu 84, 
vifupi 10 na kufunga pampu za 
mkono.  
Ujenzi wa skimu ya maji ya bomba, 
matanki ya kuvunia maji ya mvua. 
Kujenga matanki 24 katika Taasisi za 
Umma. 

 
NRWSSP 
TASAF 
Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

 
Halmashauri 
 

3. Kuendesha mafunzo Afya 
na Usafi wa Mazingira na 
elimu ya VVU/UKIMWI 
kwa vikundi na kamati za 
watumiaji maji 470. 

Kuendesha mafunzo ya Afya na Usafi 
wa Mazingira kwa mbinu shirikishi 
jamii (PHAST) na kuendesha mafunzo 
ya elimu ya VVU/UKIMWI na kinga 
dhidi ya maambukizi. 

NRWSSP 
TASAF 
Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 
 

 

4.2.7. Sekta ya Ujenzi. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli 

Mtekelezaji 

1 Kufanya matengenezo ya 
barabara  Km  

Kuongeza na kuboresha Miundombinu 
ya barabara. 

 Halmashauri 
 

2. Kujenga kalavati    Halmashauri 
3. Kujenga mifereji ya maji ya   Halmashauri 
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mvua   
4 Kuwapatia mafunzo  kazini 

watumishi  kwa kozi ndefu 
na fupi. 

  Halmashauri 
 

  Halmashauri 
 

 
 

4.2.8. Sekta ya Utawala na Utumishi. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli 

Mtekelezaji 

1.  Kuajiri watumishi wenye 
sifa kwa ngazi zote. 

 Kuendesha mafunzo 
kazini (On the job 
training) kwa watumishi 
wa ngazi ya kata na Vijiji. 

 Kujenga Ofisi 10 za Kata. 

 Kuwezesha ununuzi wa 
vitendea kazi kwa Ofisi 
26 za kata na ofisi 117 za 
vijiji. 

 Kuwaelimisha viongozi 
wa kuchaguliwa katika 
ngazi za vijiji na vitongoji 
kuhusu umuhimu wa 
kufanya vikao na 

mikutano ya kisheria. 

 Kutoa motisha /Tuzo kwa 
watumishi hodari. 

Kuimarisha uendeshaji wa Halmashauri 
kwa misingi ya utawala bora. 

Serikali Ku 
Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

2.  Kutoa elimu kwa Kuimarisha uendeshaji wa Halmashauri Serikali Ku Halmashauri 
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watumishi 1600 kuhusu 
sheria kanuni na taratibu 
za kazi. 

 Kufuatilia ufanyaji wa 
vikao vya watumishi 
katika ngazi ya Kata na 
Wilaya. 

kwa misingi ya utawala bora. Halmashauri 
Jamii 

3. Kuingiza taarifa mbalimbali 

za watumishi katika Mfumo 
Shirikishi wa Taarifa za 
Utumishi. 

Kuhakikisha taarifa mbalimbali za 

watumishi za kuajiriwa, kupandishwa vyeo 
zinafanyika. 

Serikali Ku 

Halmashauri 

Halmashauri 

 

4.2.9. Sekta ya Maliasili. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji  
wa Shughuli 

Mtekelezaji 
  

1.  Kusimamia na kuratibu vitalu vya 
miche vya watu binafsi, vikundi 
mashule na Idara. 

 Kusimamia na kuhimiza zoezi la 
kupanda miti. 

 Kutoa elimu ya utunzaji wa miche na 
miti iliyopandwa. 

 Kuchapa vipeperushi vya mazingira na 
kuvisambaza kwa jamii. 

 Kushindanisha wadau wa hifadhi ya 
mazingira na kuwazawadia washindi. 

 Tathimini na ufuatiliaji 

Kuhakikisha wadau mbali mbali 
(watu binafsi/kaya, mashule ya 
msingi na sekondari, madhehebu, 
taasisi wanaotesha na kupanda miti 
kwa njia ya vitalu, kupanda moja 
kwa moja shimoni na kutumia 
maoteo na machipukizi au mapingili 
kwa mimea ichipuayo katika 
kuhifadhi mazingira. 

Serikali Kuu 
Hlmashauri 
Jamii 

Halmashauri 
Jamii 

2. Kutoa elimu kwa jamii juu ya matumizi 
bora ya ardhi. 

Kufuatilia, kuratibu na kusajili 
maeneo (hekta) za ngitili zilizotengwa 
kwa kila Kata. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
 

Halmashauri 
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3  Kuandaa Mpango Shirikishi wa Hifadhi 
kwa kushirikisha Kamati ya Maendeleo 
Kata ya Mwantini na Vijiji 7 
vinavyozunguka Hifadhi za Buyange, 
Mwantini na Manogho. 

 Kuainisha upya mipka, kuweka maboya 
na kuchora ramani. 

 Kueneneza elimu ya Hifadhi ya 
Mazingira kwa njia ya Video. 

 Kuendelea na mchakato wa kuhifadhi 
msitu wa Nindo kwa njia shirikishi 
ikiwemo kuwaondoa wavamizi. 

Kuanzishwa kwa mfumo wa 
kuhifadhi kwa njia shirikishi Jamii 
na matumizi endelevu na kuinua 
kipato. 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

Halmashauri 

4. Kuunda kamati za mazingira za vijiji 117 Kuhamasisha jamii juu ya kuhifadhi 
mazingira na rasilimali zake katika 
ulinzi na matumizi endelevu 

Halmashauri Halmashauri 
Jamii 

5.  Kutoa elimu ya sheria za Maliasili kwa 
Kamati za Maendeleo za Kata 26. 

 Kufanya doria ili kudhibiti wanyama 
hatari kwa maisha ya watu na mali zao. 

 Kusajili na kukatia leseni nyara na 
magobore.  

Kudhibiti uharibifu wa maliasili hai 
na rasilimali zake 

Halmashauri Halmashauri 

6.  Kufanya vikao na kupeana mafunzo na 
athari za janga la UKIMWI kwa njia ya 
majadiliano. 

 Kuhamasisha kupima kwa hiari. 

Kutumia vikao vya Idara vya kila 
mwezi  na ajenda ya UKIMWI kuwa 
ya kudumu 
 

Halmashauri Halmashauri 

7                  Kupunguza vishawishi ambavyo 
vianachangia ongezeko la maambukizi 
kwa watumishi kwa kuwaongeza motisha 

kama malipo ya ziada, kujikimu na 
mafunzo  

Kuhakikisha kila mtumishi 
kujithamini kwa kuzingatia wajibu 
wake kwa Taifa, jamii na familia. 

Halmashauri Halmashauri 

8 Kufundisha, kutengeneza na kutumia 
majiko sanifu/banifu. 

Kuhakikisha elimu ya majiko 
sanifu/banifu inafika kila ngazi ya 

Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 



32  

 kijiji. 
9 Kuhamasisha matumizi ya nishati 

mbadala kama pumba za mpunga. 
Kuhakikisha kaya zinatumia pumba 
za mpunga kuchomea matofali. 

Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 

 
 

4.2.10. Sekta ya Ufugaji Nyuki. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji  
wa Shughuli 

Mtekelezaji 
  

1.  Kuhamasisha na kuongeza vikundi vya 
wafuga nyuki 9,  shule za sekondari 18 
na watu binafsi 113. 

 Kuongeza idadi ya mizinga ya kisasa 28. 

Kutoa elimu ya kisasa ya ufugaji bora 
wa nyuki ili kuongeza uzalishaji wa 
asali na nta na kupiga vita kurina 
kwa kutumia moto. 

Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri 
 

 
 
 
 

4.2.11. Sekta ya Ardhi. 
 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli Mtekelezaji 

1.  Kuandaa vikundi kazi kwa maeneo ya vijiji 117. 

 Kutambua rasilimali kwa maeneo ya vijiji 117. 

 Kuandaa ramani za msingi kwa maeneo ya vijiji 
16. 

 Kuandaa ramani za Mipango ya Matumizi Bora 
ya Ardhi kwa maeneo ya vijiji 117 na kuweka 
vibao vya matangazo kwenye maeneo 819. 

Kuhakikisha maeneo ya ardhi 
ya vijiji yanaainisha matumizi 
yake ya ardhi ili kupunguza 
migogoro 

Serikali Kuu Halmashauri  

2.  Kuitisha vikao kwa ajili uhamasishaji wa upimaji 
wa vijiji 10. 

 Kutambua mipaka ya vijiji 10. 

Kuongeza idadi ya watu walio 
na umiliki wa ardhi na 
kutumia ardhi hiyo kwa ajili 

Serikali Kuu Halmashauri 
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 Kupima mipaka ya vijiji 10. 

 Kuchora ramani za vijiji 10. 

 Kuidhinisha na kusajili ramani 10. 

 Kuandaa ramani na vyeti kwa vijiji 10 
vilivyoidhinishwa ramani zake. 

 Kusajili vyeti vya vijiji 117 kwa Kamishna wa 
Ardhi na kuvikabidhi. 

ya kumwondolea mwananchi 
umasikini. 

3.  Kuitisha vikao vya uhamasishaji na kutoa 

semina kwa viongozi wa halmashauri za vijiji 
117. 

Kutoa elimu ya sheria za 

ardhi kwa wananchi. 

Halmashauri  Halmashauri  

4  Kuwapa viapaumbele waombaji wa ardhi 
wanawake, vijana na walemavu katika ugawaji 
wa ardhi. 

Kuzingatia jinsia katika 
ugawaji wa ardhi. 

Halmashauri  Halmashauri  

5  Kuitisha na kuendesha vikao vya Kamati ya 
Kugawa Ardhi. 

Kuhakikisha ugawaji wa 
viwanja unafanyika kwa 
uwazi bila upendeleo. 

Halmashauri  Halmashauri  

6  Kuendesha vikao vya uhamsishaji na semina 

 Kutoa mafunzo ya kompyuta kwa wataalam wa 
UDEM 

 Kununua samani za ofisi 

MPANGO WA UENDELEZAJI 
MIJI KIMAZINGIZA (UDEM). 
Kutoa mafunzo ya uendelezaji 
miji midogo kimazingira 
(Didia, Tinde, Iselamagazi, 
Solwa, Mhangu na 
Lyabukande) 

Serikali Kuu Halmashauri  

7  Kununua vifaa 

 Kuandaa michoro 

 Kupima viwanja 

 Kuandaa hatimiliki 

Kuandaa ramani za mipango 
ya kuendeleza miji midogo ya 
Didia, Tinde, Iselamagazi, 
Solwa, Mhangu na 
Lyabukande. 

Halmashauri 
Jamii 

Halmashauri  
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4.2.12. Sekta ya Maendeleo ya Jamii. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji  
wa Shughuli 

Mtekelezaji 
  

1. Kuhamasisha jamii, kamati za maendeleo za 
vijiji,serikali za vijiji kwa njia ya mikutano, 
umuhimu wa kushiriki na kuchangia fedha na  
nguvu kazi na kusimamia miradi ya Maendeleo. 

Kushirikisha jamii kuibua 
fursa, vikwazo kwa Maendeleo 
kupanga mipango yao na 
kuweza kusimamia, kuitekeleza 

na kumiliki. 

Halmashauri  Halmashauri  

2.  Kutoa mafunzo ya ujasiriamali kwa vikundi vya 
wananchi na vijana 

 Kutoa mikopo kwa vikundi vya wanawake na 
vijana. 

 Kusaidia vikundi kuandika andiko la miradi 
(Project Write ups) 

 Kuwaunganisha na taasisi zingine za kifedha 
kupata mikopo (Finca, SEDA, Brac n.k 

Uundaji wa vikundi (CBOs, 
SACCOs) vya ujasiriamali ili 
viweze kupata fursa ya mikopo 
kutunisha mitaji. 

Halmashauri  Halmashauri  

3.  Kutoa mafunzo ya elimu ya ujasiriamali. 

 Uundaji na usajili vikundi  

 Kuwapatia misaada ya kijamii na kifedha kupitia 
TASAF III. 

 Watoto yatima /Wanaoishi katika Mazingira 
Hatarishi. 

 Kutoa elimu ya haki ya wazee kufuatia Sera ya 
wazee mwaka 2003. 

 Kuhamasisha wananchi kuanzisha vituo vya 
chekechea. 

 Kujenga kituo cha wazee (Community centre) 

kwa mahitaji ya wazee. 

 Sherehe 5 siku ya wanawake 16/3 

 Sherehe 5 siku ya mtoto wa Afrika 16/6. 

 Sherehe 5 siku ya familia duniani 

Kubaini na kupata takwimu 
sahihi ya makundi 
maalum(tete) na mahitaji yao 

Halmashauri  Halmashauri  
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 Sherehe 5 siku ya UKIMWI duniani 1/12. 

 Sherehe 5 za siku ya walemavu wa viungo 
duniani. 

4.  Kuhamasisha jamii kupitia midahalo ya kijamii, 
sinema, usanii n.k kuhusu athari ya UKIMWI na 
njia za kujikinga na maambukizi mapya ya VVU 
na UKIMWI kwa vijiji 117 na kata 26. 

 Kuzijengea uwezo kamati shirikishi za kudhibiti 
UKIMWI za kata 26 (WMACs) vijiji 117 (VMACs) 
kutekeleza majukumu yao ya kutoa elimu ya  
kujikinga na UKIMWI.  

Kushirikisha vikundi vya 
kijamii na Asasi mbalimbali 
katika kuongeza kiwango cha 
uelewa na kubadili tabia ya 
kujikinga dhidi ya UKIMWI 

Halmashauri  Halmashauri  

5.  Kuhamasisha mafundi kuunda vikundi vya 
ujenzi na ufundi kuanzisha mradi wa benki 
tofali. 

 Kutoa elimu ya teknolojia rahisi na sahihi kwa 
kutumia Benki tofali. 

 Kuhamasisha jamii utengenezaji wa majiko 
sanifu na banifu  

Kuhamasisha jamii kupitia 
kaya kutumia rasilimali 
walizonazo,k.m Mifugo, mazao 
n.k kujenga Nyumba za kisasa 
zenye gharama nafuu 

Halmashauri  Halmashauri  

6. Kutoa elimu ya kijinsia kupitia mikutano ya vijiji 
na shuleni 

Kushirikiana na Serikali za vijiji 
na Asasi mbalimbal (NGOs, 
FBOs, CBOs) kutoa elimu ya 
kupiga vita unyanyasaji wa 

Halmashauri  Halmashauri  
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kijinsia 
7.  Kuandaa mpango shirikishi kutokana na 

rasilmali zilizopo za wadau wa maendeleo na 
Halmashauri. 

 Kuwa na vikao vya wadau vya robo mwaka. 

 Kufanya usimamizi, ufuatiliaji na tathmini ya 
pamoja (PME) 

Kuunda mtandao (Networking) 
kuwa na mpango shirikishi wa 
Wilaya kutathmini rasilimali 
zitumikazo kwa miradi ya 
kijamii na kiuchumi kiwilaya. 

Halmashauri  Halmashauri  

8.  Kuandaa mpango kazi. 

 Ufuatiliaji wa shughuli zilizotekelezwa. 

 Kutathmini sughuli zilizofanywa. 

Kuwa na mpango kazi 
unaotekelezeka. 

Halmashauri  Halmashauri  

9.  Kuandaa vikao vya idara vya mwezi Kuwepo na ratiba ya vikao. Halmashauri  Halmashauri  

  
KITENGO CHA UKIMWI 

   

1. Kuendesha majadiliano ya siku 1 na viongozi 15 
kutoka vijiji 50 vyenye ushamili wa maambukizi ya 
VVU na UKIMWI kuwezesha kutambua vichocheo. 

Kuimarisha ushiriki wa viongozi  
kutoka vijiji 50 vyenye  
ushamili wa maambukizi ya 
VVU na UKIMWI 

NMSF Halmashauri 

2. Kuendesha majadiliano ya siku 1 na Watu 
Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI 300 juu ya 
kutambua haki zao na namna ya kujilinda na 
kupambana na unyanyasaji na ubaguzi. 

Kuimarisha ushiriki wa watu 
wanaoishi na VVU na UKIMWI 
300 juu ya kutambua haki zao. 

NMSF Halmashauri 

3. Kuwezesha vitendea kazi kamati Shrikishi za 
Kudhibiti UKIMWI (WMACs) 

Kuwa na vitendea kazi kwa 
kamati za kudhibiti 
UKIMWI(WMACs) 

NMSF Halmashauri 

4. Kutoa mafunzo kwa watumishi wa kada za chini 
na wenzi wao 900 juu ya mabadiliko ya tabia na 
VVU. 

Kukuza  uelewa kwa watumishi 
wa kada za chini  ili kujikinga 
na maambukizi ya VVU 

NMSF Halmashauri 

5. Kuanzisha klabu na kutoa elimu ya stadi za 
maisha na afya ya uzazi kwa wanafunzi 
wanaosoma shule za sekondari 25. 

Kuunda klabu kwa wanafunzi 
wanaosoma shule za sekondari 

NMSF Halmashauri 

6. Kufanya mikutano na makundi hatarishi 1200 
(Mama lishe, Wahudumu wa Bar, WAendesha 

Kuitisha na kuratibu mikutano  
na makundi hatarishi 

NMSF Halmashauri 
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daladala nk.) juu ya mabadiliko ya tabia na VVU. 
7. Kuendesha midahalo ya kijamii katika kukuza 

uelewa juu ya unyanyasaji wa kijinsia kama 
sababu na tokeo la maambukizi ya UKIMWI 
miongoni mwa viongozi wa Dini na kijamii katika 
vijiji 75. 

Kuandaa na kuratibu midahalo  
ya kijamii 

NMSF Halmashauri 

8. Kuendesha mkutano wa Baraza la Madiwani juu 
ya kuzuia maambukizi ya VVU na UKIMWI, wajibu 
na majukumu na kushawishi huduma bora kwa 
watoto Wanaoishi katika Mazingira hatarishi kwa 
jamii. 

Kuandaa mkutano na mada  
kwa baraza la madiwani 

NMSF Halmashauri 

9. Kuendesha mafunzo kwa Kamati za Kudhibiti 
UKIMWI za kata 20 na vijiji 63. 

Kupanga na Kutekeleza 
mafunzo kwa kamati za 
kudtibiti UKIMWI za kata 20 na 
vijiji 63  

NMSF Halmashauri 

10
. 

Kuandaa na kusambaza vipeperushi 1400 vyenye 
ujumbe wa VVU na UKIMWI na mabadiliko ya 
tabia kwenye kata 26 zenye ushamiri mkubwa wa 
maambukizi ya VVU. 

Kusambaza vipeperushi  
kwenye kata 26 zenye ushamili 
mkubwa wa maambukizi  ya 
VVU 

NMSF Halmashauri 

11
. 

Kuandaa na kununua masanduku maalum ya 
kugawia kondom kwa ajili ya kurahisisha ugawaji 
na upatikanaji. 

Kurahisisha upatikanaji wa 
kondomu kwa kutumia 
masanduku maalum  

NMSF Halmashauri 

12
. 

Kuendesha kampeni juu ya tohara kwa wanaume 
kama njia mojawapo ya kuzuia maambukizi ya 
VVU katika vijiji 50. 

Kuendesha mikutano ya 
hadhara yenye lengo la 
kuhamasisha jamii juu ya 
tohara kwa wanaume kama njia 
mojawapo ya kupunguza 
maambukizi ya VVU 

NMSF Halmashauri 

13

. 

Kusaidia watoto yatima na wanaoishi katika 

mazingira hatarishi 900 kwa kuwapatia karo, sare 
na mahitaji mengine kwa shule za msingi na 
sekondari. 

Kuandaa bajeti ya kupunguza  

athari kwa watoto yatima na 
wanaoishi kwenye mazingira 
hatarishi 

NMSF Halmashauri 

14 Kutoa mafunzo ya ujasiramali na mitaji kwa Kutoa elimu ya ujasiriamali NMSF Halmashauri 
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vikundi vya wajasiriamali vya Watu Wanaoishi na 
Virusi vya UKIMWI 20 ili kuanzisha miradi 
midogomidogo ya uzalishaji mali. 

kwa vikundi 20 vya 
wajasiriamali vya watu 
wanaoishi na VVU  

15
. 

Kutoa chakula cha Lishe kwa Watu Wanaoishi na 
Virusi vya UKIMWI 400. 

Kupanga bajeti ya chakula cha 
lishe kwa watu wanaoishi na 
VVU 400 

NMSF Halmashauri 

16
. 

Kumwezesha Mratibu wa UKIMWI kuhudhuria 
mikutano ya Waratibu ya Kanda. 

Kupanga bajeti 
itakayomwezesha mratibu wa 
UKIMWI kuhudhuria mikutano 
ya waratibu kanda 

NMSF Halmashauri 

17
. 

Kufanya ufuatiliaji, tathmini na uandishi wa 
taarifa zinazohusu UKIMWI kwa kila robo. 

Kuimarisha  shughuli za 
ufuatiliaji, tathimini  na 
uandishiwa taarifa zinazohusu 
UKIMWI kwa kila robo 

NMSF Halmashauri 

18
. 

Kuwezesha mikutano 4 ya Mtandao wa Asasi zisizo 
za Kiserikali. 

Kuimarisha ushiriki wa asasi 
zisizo za kiserikali 

NMSF Halmashauri 

 

 

 
4.2.13. Sekta ya Fedha. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli Mtekelezaji 

1. Kuandaa dodoso za kukusanyia takwimu 
 

Kubaini vyanzo vipya vya 
mapato. 

Halmashauri Halmashauri 

2. Kuendesha mafunzo ya wakusanya takwimu. Kudhibiti mianya ya 
kupoteza  mapato vya 
halmashauri 

Halmashauri Halmashauri 

3. Kukusanya takwimu za zao la Pamba katika Kata 

26. 

Kudhibiti njia zinazovujisha 

mapato. 

Halmashauri Halmashauri 

Kata 
Vijiji 

4. Kukusanya takwimu za mazao mchanganyiko 
(Mpunga, Dengu, Choroko n.k) yanayolimwa kwa 

Kupata vyanzo vipya vya 
mapato. 

Halmashauri Halmashauri 
Kata 
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ajili ya kuuza  katika kata 26. Vijiji 
5. Kupata takwimu sahihi za wanunuzi watakaosaini 

mikataba ya ununuzi wa zao la Pamba na makisio 
ya kilo watakazonunua. 

Kuwa na takwimu sahihi za 
mauzo ya pamba. 

Halmashauri Halmashauri 
Kata 
Vijiji 

6. Kuendesha mafunzo juu ya umuhimu wa kulipa 
ushuru kwa wafanyabiashara, WEO’s, VEOS’s, 
Viongozi wa Sungusungu na watu mashuhuri. 

Kutumia Mawakala, 
Ubinafsishaji kwa baaadhi 
ya vyanzo vya mapato vya 
halmashauri 

Halmashauri Halmashauri 

7. Kutoa matangazo kwenye Vyombo vya Habari 
kuhusu ulipaji wa ushuru. Kujenga misingi ya uwazi na 

elimu ya ulipaji wa ushuru. 

Halmashauri Halmashauri 

8. Kupitia sheria ndogo za ukusanyaji mapato. Kuongeza ufanisi katika 
ukusanyaji wa mapato ya 
halmashauri. 

Halmashauri Halmashauri 

9. Kutunga sheria mpya za kukusanya na kusimamia 
mapato. 

Kuongeza mapato ya 
halmashauri. 

Halmashauri Halmashauri 

10
. 

Kufuatilia shughuli za ukusanyaji mapato kila wiki 
katika kata 26. 

Kudhibiti njia zinazovujisha 
mapato. 

Halmashauri Halmashauri 

11
. 

Kukusanya takwimu za mazao mchanganyiko 
yaliyowekwa katika maghala ya wafanyabiashara na 
ya vijiji kila wiki. 

Yawepo madaftari ya 
utunzaji wa takwimu za 
kilimo na biashara katika 
ngazi za vijiji yatakayokuwa 
yanahuishwa kila mwaka na 
kusimamiwa na maafisa 
kilimo waliopo ngazi za kata 
na vijiji 

Halmashauri Halmashauri
. 

12
. 

Kutoa taarifa za ukusanyaji mapato katika CMT na 
FUM kila mwezi. Kuandaa taarifa zenye 

takwimu sahihi za mapato 
ya ndani pamoja na 
kuongeza ufanisi zaidi wa 

Halmashauri Halmashauri
. 
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kukusanya mapato ya ndani 
ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa 

13
. 

Kufanya vikao vya mapitio ya mkakati wa 
ukusanyaji mapato kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali kila robo mwaka.  

Kuandaa na kuratibu vikao 
vya mapitio ya mkakati wa 
ukusanyaji mapato 

Halmashauri Halmashauri
. 

14

. 

Kufanya doria kila wiki ya wafanyabiashara 

wanaotorosha ushuru. Kubinafsisha vyanzo vya 
mapato ya ndani 

Halmashauri Halmashauri

. 

 

4.2.14. Sekta ya Biashara. 
 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji 
wa Shughuli 

Mtekelezaji 
 

1. Kuandaa vijarida mbalimbali kuhusu elimu hiyo 
ya ujasiriamali na kuwezesha utoaji wa 
mafunzo. 

Kuwa na orodha ya 
wafanyabiashara wa Kata zote 
26 na kutoa Elimu ya 
Ujasiriamali na utunzaji wa 
kumbukumbu za biashara. 

Halmashauri 
 

Halmashauri 
 

2.  Kuandaa orodha ya wafanyabiashara wote 
wanaotakiwa kukata leseni za biashara. 

 Kuimarisha ukusanyaji wa mapato yaliyo chini 
ya sekta. 

Kuwa na orodha ya 
wafanyabiashara wote na kiasi 
cha ada ya leseni 
wanachotakiwa kulipia na 
muda muafaka wa kulipia kwa 
kila mwaka. 

Halmashauri Halmashauri 
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4.2.15. Sekta ya Utamaduni. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli Mtekelezaji 

1. Kujenga kituo cha makumbusho ya 
wilaya Igalamya, Kata ya Usule Kuboresha utunzaji wa 

kumbukumbu wa mila na 
desturi za Wasukuma 

Halmashauri Halmashauri 

 Kuanzisha eneo/kituo cha utamaduni 
katika halmashauri.  

Halmashauri Halmashauri 

 Kuanzisha vituo vya vijana (Youth 
Centres) kwa ajili ya mafunzo na 
burudani. 

 
Halmashauri Halmashauri 

Serikali za 
Vijiji 

 Kujenga kiwanja cha michezo cha 
wilaya na kuboresha viwanja vidogo 
vya michezo. 

Kuboresha michezo katika 
Wilaya 

Halmashauri Halmashauri 

2. Kubaini  na kusajili vikundi vya 
sanaa, michezo na waganga wa jadi. 

Kuongeza idadi ya vikundi vya 
sanaa, michezo na waganga wa 
jadi. 

Halmashauri Halmashauri 

3. Kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
kudumisha mila na desturi nzuri, 
kuhamasisha jamii na vikundi 
mbalimbali kuhusu kuondokana na 
imani za uchawi. 

Kuhamasisha jamii na vikundi 
mbalimbali kuondokana na 
imani za uchawi, mila na 
desturi potofu, ngoma na 
ubaguzi katika elimu kijinsia. 

Halmashauri Halmashauri 

4. Kununua vifaa kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali za kiwilaya ambavyo ni 
Megaphone, Loud Speakers, Music 
Ststem na matengenezo yake. 

Kuwa na vitendea kazi kwa 
shughuli mbalimbali za 
mikutano na burudani. 

Halmashauri Halmashauri 

5 Kuandaa mashindano ya kiwilaya ya 

sanaa za michezo. Kununua na kusambaza vifaa 
vya michezo. 

Halmashauri Halmashauri 

6  Kushiriki michezo ya UMISETA na 
UMITASHUMTA katika ngazi zote Kuandaa mafunzo ya wataalam 

Halmashauri Halmashauri 
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wa michezo kwa walimu na 
viongozi 

 
 
 

4.2.16. Sekta ya Ukaguzi wa Ndani 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa 
Shughuli Mtekelezaji 

1 Kujua idadi ya vitabu vitunzwavyo  
katika kasiki za Halmashauri na kama 
vipo mahala salama kwa ajili ya 
matumizi ya Halmashauri. 

Kuimarisha utawala bora katika 
matumizi ya rasilimali za 
wananchi 

Halmashauri Halmashauri 

2 Kujua kama kuna watumishi na 
waajiriwa wapya na wastaafu, kufa na 
kuacha kazi kila mwezi. 

 
Halmashauri Halmashauri 

3 Kubaini kama mapungufu 
yanayojitokeza kwenye taarifa za Benki 
juu ya mwenendo wa matumizi na 
uwekaji fedha katika Akaunti za 
Halmashauri  yanarekebishwa kwa 
wakati. 

 
Halmashauri Halmashauri 

Serikali za 
Vijiji 

 
 
 

4.2.17. Sekta ya Sheria na Usalama 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji wa Shughuli Mtekelezaji 

1 Kuratibu utungaji na 
utekelezaji wa sheria ndogo. 

Kuratibu utawala bora. Halmashauri Halmashauri 

2 Kutoa elimu ya sheria 
zinazohusu haki  na wajibu 
wa wananchi 

 
Halmashauri Halmashauri 
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3 Kuandaa vitini vya 

kufundishia  

 

 
Halmashauri Halmashauri 

Serikali za Vijiji 

 
4.2.18. Sekta ya Mipango. 

Na Shughuli Mkakati Wachangiaji 

 wa Shughuli 

Mtekelezaji 
 

1. -Kuandaa na kusambaza 
 mwongozo wa kuandaa 
 Mpango na Bajeti katika Vijiji 
 vyote kila mwaka. 
-Kufanya mapitio (Review) 
 ya mipango ya O & OD. 
-Kuratibu shughuli za Idara na 
 Wadau. 
-Kufanya uratibu, ufuatiliaji na 
 tathmini (Monitoring and 
 Evaluation) ya utekelezaji wa 
 shughuli zote za maendeleo. 

Kuwezesha viongozi na 
jamii kuhusu upangaji wa 
mipango ya maendeleo kwa 
mfumo wa fursa na vikwazo 
(O &OD). 
 
Kutoa taarifa kwa 
wananchi zinazohusu 
Bajeti iliyopitishwa, 
Viwango vya bajeti kabla ya 
maandalizi ya bajeti kuanza 
na kufanya taratibu na 
ufuatiliaji. 

Serikali Kuu (CDG & 
CBG) 
Halmashauri 

Halmashauri 

2. -Kununua vifaa vya ofisi. 
 
-Kukagua miradi na kuandaa 
 taarifa. 

Kubaini, kupanga na 
kuunganisha shughuli za 
maendeleo zinazo- 
tekelezwa na Vijiji, 
Halmashauri na Wahisani 
mbalimbali na kufanya 
tathmini ya pamoja. 

Serikali Kuu Halmashauri 

3. Kutoa mafunzo ya LGMD kwa Wakuu 
wa Idara na Vitengo, Maafisa Watendaji 
Kata na Vitengo, Walimu Wakuu wa 
Shule za Msingi, Wakuu wa Vituo vya 

Kuboresha takwimu na 
mifumo inayokubalika na 
kusambaza kwa wadau 
mbalimbali 

Serikali Kuu Halmashauri 
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huduma za afya, 
Maafisa Ugani wa Kilimo na Mifugo. 
Kutoa mafunzo ya PlanRep kwa Wakuu 
wa Idara na vitengo. 
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5.0 MALENGO NA MIKAKATI ITAKAYOTEKELEZWA KISEKTA KUANZIA 
MWAKA 
      2013/2014 HADI 2017/2018. 
 

 

Mpango Mkakati wa miaka 5 unaanzia mwaka wa fedha 2013/2014 hadi 
mwaka 2017/2018. 

Raslimali zote zilizoainishwa katika mpango huu zitachangia kwa kiasi kikubwa 
kutekeleza Mpango Mkakati.   

 

Dira ya Halmashauri itaendelea kuwa mwongozo mkuu katika utekelezaji na 
imelenga kwenye maeneo yenye matokeo muhimu (Key Result Areas) 
yafuatayo:-  

 

 Ushirikishwaji wa Jamii (Community Participation) 

 Hali ya maisha (Standard of Living) 

 Jinsia (Gender Balance) 

 Uhifadhi wa Mazingira (Environmental Conservation) 

 Ufanisi na Tija (Efficient and Effective Management of Resources) 

 Uwazi na Uwajibikaji (Transparency and Accountability). 

 Kwa hiyo malengo na mikakati ya kila Sekta yamelenga kwenye maeneo 

hayo. 

 

Majedwali yafuatayo yanaonyesha maeneo yenye matokeo muhimu, Malengo, 

Mikakati, Shughuli, Viashirio, Gharama, Wachangiaji wa shughuli, Muda wa 

utekelezaji na mbinu za utekelezaji (Ubia, Ubinafsishaji, Wakala, Mkandarasi 

au Halmashauri yenyewe). 

 

Baadhi ya shughuli/mikakati haitatekelezwa na halmashauri pekee kwa 

kuzingatia ukosefu wa vitendea kazi, uhaba wa watumishi, gharama kubwa na 

muda kwa lengo la kuongeza ufanisi na ubora wa utoaji huduma kwa 

wananchi. 
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SEKTA: ELIMU YA MSINGI 
KIPAUMBELE NA 2: KUBORESHA MAZINGIRA YA KUTOLEA ELIMU YA MSINGI NA KUENDELEZA UTAMADUNI, 
MICHEZO PAMOJA NA KUINUA KIWANGO CHA TAALUMA KATIKA NGAZI ZOTE. 
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1. Kuwa na 
ongezeko la 
kiwango cha 
ufaulu kwa 
wanafunzi: 
 
Darasa la nne 
na MEMKWA  
kutoka 65%) 
mwaka 2012 
hadi 90% 
ifikapo mwaka 
2018. 
 
Darasa la saba 
kutoka 47% 
mwaka 2012 
hadi 80% 
mwaka 2018. 

Kusimamia 
utekelezaji wa 
watoto wote 
wenye umri wa 
kwenda shule na 
wenye mahitaji 
maalum wote 
wanaanza darasa 
la kwanza. 

Kuhamasisha 
Jamii na 
kufanya vikao 
vya Shule, vijiji, 
vitongoji na 
kufuatilia 
uandikishaji 
 
Kuhamasisha 
ujenzi wa Kituo 
cha wanafunzi 
wenye mahitaji 
maalum. 

Asilimia ya 
uandikishwa
ji wa rika 
lengwa 

15,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 

     

Kuelimisha 
kamati za shule, 
wazazi na jamii 
juu ya umuhimu 
wa elimu 

Kuahamsisha 
makundi hayo 
juu ya 
umuhimu wa 
chakula cha 

mchana 
shuleni. 

Wanafunzi 
kupata 
chakula cha 
mchana na 
ongezeko la 

asilimia ya 
ufaulu 

37,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 

NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 

     

  Kuhakikisha 
walimu 
wanaoajiriwa 

Kuajiri walimu 
800 na 
kuwapanga kwa 

Uwiano wa 
mwalimu 
kwa 

24,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha

DED 
DEO 
DPLO 
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wanapangwa 
vituoni kwa 
kuzingatia 
uwiano wa 
mwalimu na 
mwanafunzi 

kuzingatia 
mahitaji ya 
shule. 

mwanafunzi uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DCDO 
VFC 

  Kuhakikisha 
upatikanaji wa 
zana za 
kujifunzia na 
kufundishia 
shuleni. 

Kununua vifaa 
vya  kujifunzia 
na kufundishia 
ili kuondoa 
tatizo la kutojua 
Kusoma, 
Kuanndika na 
Kuhesabu. 

Asilimia ya 
ufaulu 

3,525,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 

     

  Kuongeza 
vyumba vya 
madarasa 100. 

Kujenga 
vyumba vya 
madarasa 100. 

Uwiano wa 
darasa kwa 
mwanafunzi 

464,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DE 

     

  Kuongeza 
nyumba za 
walimu 100. 

Kujenga 
nuumba za 
walimu 100. 

Uwiano wa 
nyumba kwa 
mwalimu 

430,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DE 
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CBOs 
FBOs 

  Kuongeza 
matundu ya vyoo 
100. 

Kujenga 
matundu ya 
vyoo 100. 

Uwiano wa 
matundu ya 
vyoo kwa 
wanafunzi. 

105,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DE 

     

  Kununua 
madawati 15,665. 

Kutengeneza 
madawati 
15,665. 

Uwiano wa 
dawati kwa 
wanafunzi. 

120,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DE 

     

  Kuwa na 
ongezeko la 
upatikanaji wa 
habari toka 

serikalini kwenda 
kwa walimu, 
jamii juu ya 
uwajibikaji na 
uandishi wa 
taarifa 

Kuhamasisha 
na kuelimisha 
uelewa wa 
kamati za 

shule, walimu 
na jamii juu ya 
uwajibikaji na 
uandishi wa 
taarifa 
mbalimbali. 

Kamati za 
shule, 
walimu, 
jamii kupata 

habari kwa 
wakati. 

80,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 

Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 

VFC 
DHRO 
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mbalimbali 

  Kuhakikisha 
wazazi wanapata 
maendeleo ya 
wanafunzi wao 

Kutoa taarifa ya 
maendeleo ya 
wanafunzi kwa 
wazazi kwa kila 
muhula kwa 
maandishi 

Kuongezeka 
kwa asilimia 
ya ufaulu 
kwa ngazi 
zote. 

8,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DHRO 

     

  Kutangaza taarifa 
za fedha za Elimu 
kwa shule za 
msingi 128. 

Kuandaa na 
kubandika 
kwenye mbao 
za matangazo 
matumizi ya 
fedha za 
Capitation na 
Develpment. 

Uwazi katika 
masuala ya 
fedha 

9,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DHRO 

     

  Kuhakikisha kila 
shule ya msingi 
inakuwa na 
darasa la awali. 

Kuhamasisha 
uanzishaji wa 
madarasa ya 
awali kwa shule 
zote 128. 

Idadi ya 
wanafunzi 
wa 
madarasa ya 
awali. 

98,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 

NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 

DE 

     

  Kuhakikisha 
shule za msingi 
zote 128 

Kufanya 
ukaguzi wa 
mara kwa mara 

Wastani wa 
mahudhurio 
ya walimu 

37,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha

DED 
DEO 
DPLO 
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zinakaguliwa 
mara kwa mara. 

katika shule 
zote 128 kwa 
ushirikiano na 
Waratibu Elimu 
Kata, Idara ya 
Ukaguzi kwa 
shule na ofisi ya 
Afisa Elimu. 

na 
wanafunzi 

uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DCDO 
VFC 
DICS 

  Kuhakikisha 
upatikanaji wa 
vyanzo vya maji 
kwa shule zote za 
msingi 128. 

Kuhamasisha 
jamii 
upatikanaji wa 
maji katika 
maeneo ya 
shule kupitia 
visima 
virefu/vifupi, 
uvunaji wa maji 
ya mvua na 
kuunganisha 
maji toka 
mtandao wa 
maji ya Ziwa 

Victoria. 

Idadi ya 
shule zenye 
vyanzo vya 
maji. 

100,900,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DWE 
 

     

  Kuhakikisha 
kunakuwa na 
motisha kwa 
walimu. 

Kubaini walimu 
watakaoondoa 
tatizo la kutojua 
Kusoma, 
Kuandika na 

Ufaulu wa 
wanafunzi 
katika 
mitihani yao 
ngazi zote. 

75,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
DHRO 
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Kuhesabu. 
Watakaoongeza 
ufaulu, 
kuondoa 
upungufu wa 
madawati na 
watakaotoa 
chakula cha 
mchana shuleni 
waweze kupata 
tuzo. 

NGOs 
CBOs 
FBOs 

  Kuhakikisha 
watoto yatima na 
walio katika 
mazingira 
magumu 
wanapata elimu. 

Kuhamasisha 
jamii kuwabaini 
watoto yatima 
na walio katika 
mazingira 
magumu na 
kuwaandindikis
ha shuleni. 

Mahudhurio 
yao shuleni. 

9,017,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DHRO 

     

  Kuhakikisha 
ufuatiliaji wa 
maendeleo ya 

wanafunzi wa 
kike shuleni. 

Kuhamasisha 
jamii, viongozi 
wa ngazi zote, 

kutambua 
umuhimu wa 
elimu kwa 
watoto wa kike 
na kufuatilia 
maendeleo yao. 

Idadi ya 
wototo wa 
kike wanao 

andikishwa 

18,920,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha

uri 
Viongozi 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 

DCDO 
VFC 
DHRO 
DICS 
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  Kuhakikisha 
Wilaya inakuwa 
na shule ya 
wanafunzi wenye 
mahitaji maalum. 

Kuhamasisha 
jamii kuona 
umuhimu wa 
kuwa na shule 
ya wanafunzi 
wenye mahitaji 
maalum kwa 
mfano Viziwi, 
Vipofu, Albino, 
Walemavu wa 
Viungo, na 
Ulemavu 
mchanganyiko. 
(AUTISM) 

Mahudhurio 
ya 
wanafunzi 
wenye 
mahitaji 
maalum. 

259,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Wahisani 
Viongozi 
Jamii 
Wazazi 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DE 
DHRO 
 

     

  Kuimarisha 
michezo ya aina 
zote katika shule 
za msingi 128. 

Kuendesha 
mashindano ya 
UMITASHUMTA
, kutoa mafunzo 
kwa walimu wa 
michezo na 
ununuzi wa 
vifaa vya 

michezo. 

Mahudhurio 
ya 
wanafunzi 
shuleni. 
Uibuaji 
vipaji. 

78,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
VFC 
DICS 
DSPO 

     

  Kuhakikisha 
watoto yatima na 
walio katika 
mazingira 
magumu 

Kuhamasisha 
jamii kuwabaini 
watoto yatima 
na walio katika 
mazingira 

Mahudhurio 
ya watoto 
yatima  
shuleni. 
 

19,017,000 Kamati za 
Shule, 
Walimu, 
Serikali 
Kuu 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
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wanapata elimu. magumu na 
kuwaandikisha 
shuleni. 

Wahisani 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DHRO 

 Jumla Ndogo    5,511,854,000        

2. Kuwa na jamii 
ya watu wazima 
wanaofahamu 
Kusoma, 
Kuanidika na 
Kuhesabu 
miongoni mwa 
watu wazima 
kutoka watu 
47,862 (56%) ya 
mwaka 2013 
hadi watu 
36,794 (46%) 
mwaka 2018. 

Kuhakikisha 
Jamii 
inahamasishwa 
juu ya 
kujiandikisha 
katika madarasa 
ya Elimu ya Watu 
Wazima katika 
vituo vyote 128 
vya msingi. 
 
Kufungua 
madarasa ya 
Elimu ya 

Sekondari kwa 
masafa na ana 
kwa ana. 

Kuchukua 
takwimu, 
kulipa posho za 
wawezeshaji wa 
MEMKWA. 
 
Kuhamasisha 
vikundi 
mbalimbali vya 
uzalishaji mali 
kupitia mpango 
wa MUKEJA.  

Idadi ya 
watu 
wanaojua 
Kusoma, 
Kuandika na 
Kuhesabu. 
 
Asilimia ya 
wanafunzi 
watakaojiun
ga na elimu 
ya sekondari 
kupitia 
programu ya 

elimu kwa 
masafa na 
ana kwa 
ana. 

90,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DHRO 
DAEO 

     

  Kuhakikisha 
vijana ambao 

Kununua vifaa 
vya ufundi stadi 

Kuwepo kwa 
vituo vya 

125,000,000 Serikali 
Kuu 

DED 
DEO 
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wamezidi umri 
wa kuandikishwa 
darasa la kwnza 
wanaandikishwa 
katik mpango wa 
MEMKWA. 

katika vituo 5 
vya Singita, 
Busanda, 
Tinde, 
Iselamagazi na 
Salawe. 

ufundi stadi. Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DPLO 
DCDO 
VFC 
DE 
DAEO 

  Kuhamasisha 
walimu na 
wanafunzi 
Kutunza 
mazingira kwa 
kupanda miti na 
kutunza ngitiri. 

Uhamasishaji 
kwa njia ya 
vikao na 
kuandaa vitalu 
vya miche na 
kuandaa 
maeneo ya 
kupanda miti.  

Idadi ya miti 
iliyopandwa 

26,300,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DNRO 
DHRO 
DAEO 

     

  Kuondoa 
migogoro ya 
mipaka katika 
shule za msingi.  

Kupima maeneo 
ya shule za 
msingi na 
kuandaa hati 
miliki na 
kuweka mipaka 
ya kudumu kwa 
kutumia 

minyaa, katani, 
miti. 

Idadi ya 
shule 
zilizopimiwa 
maeneo. 

27,700,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 
Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
VFC 
DLDO 
DHRO 
DAEO 

     

  Kufanya kampeni 
ya 
kujiepusha/kujik
inga na 

Kuendesha 
vikao na 
kampeni za 
uhamasishaji. 

Uelewa wa 
jamii 
kuhusu 
kujikinga na 

14,850,000 Serikali 
Kuu 
Halmasha
uri 

DED 
DEO 
DPLO 
DCDO 
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magonjwa ya 
zinaa na 
maambukizi ya 
UKIMWI. 

maambukizi 
mapya ya 
ugonjwa wa 
UKIMWI. 

Jamii 
NGOs 
CBOs 
FBOs 

DMO 
VFC 
DAEO 

 Jumla Ndogo    283,850,000        

 Jumla Kuu    5,795,704,000        
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SEKTA: ELIMU YA SEKONDARI 
 
KIPAUMBELE: KUBORESHA MAZINGIRA YA KUTOLEA ELIMU YA MSINGI, UFUNDI, SEKONDARI, NA KUENDELEZA          
                       UTAMADUNI, MICHEZO PAMOJA NA KUINUA KIWANGO CHA TAALUMA KATIKA NGAZI ZOTE. 
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1. Kuinua viwango 
vya taaluma 
kwa wanafunzi 
katika shule za 
sekondari 
ifikapo Juni 
2018. 

Kusimamia 
ufundishaji na 
ujifunzaji, 
kuendesha semina 
za kitaaluma kwa 
walimu wa 
darasani, kufanya 
ziara za ukaguzi 
na kuchukua 
hatua stahili 
kutokana na 
taarifa za ukaguzi 
wa shule kanda. 

Kufanya 
ufuatiliaji na 
tathmini ya 
uendehsaji wa 
shughuli za 
kufundisha na 
kujifunza 
katika 
sekondari 27. 

Asilimia ya 
wanafunzi 
wanaofaulu 
mitihani yao 
ya Taifa. 

51,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Mkaguzi 
Mkuu wa 
kanda 
Wakuu wa 
shule 
Walimu 
Jamii 

DED 
DSEO 

     

2.` Kuwa na 
mfumo mzuri 
wa utoaji 
taaluma katika 

shule za 
sekondari kwa 
kuimarisha 
miundombinu 
na kutoa 
huduma 

Kuhamasisha 
jamii na wadau 
wengine kushiriki 
katika ujenzi wa 

nyumba 130 za 
walimu, vyumba 
74 vya madarasa, 
maabara 61, 
majengo ya 
utawala 16, 

Kujenga 
nyumba 130 za 
walimu kati ya 
299 

zinazopungua. 
 

Idadi ya 
nyumba 
zilizojengwa. 

2,990,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 

Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
DE 

     

Kujenga 
vyumba 74 vya 
madarasa. 

Idadi ya 
vyumba vya 
madarasa 
vitakavyojen

1,184,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 

DED 
DSEO 
DPLO 
DE 
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muhimu 
shuleni ifikapo 
Juni 2018. 

matundu ya vyoo 
227, utengenezaji 
wa madawati 
5,748, 
miundombinu ya 
majisafi na salama 
na umeme katika 
shule za sekondari 
27. 

gwa. Wahisani 
Jamii 

Kujenga 
maabara 61 
katika shule 
19 za 
sekondari. 

Idadi ya 
maabara 
zilizojengwa. 

3,660,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
DE 

     

   Kujenga 
majengo 16 ya 
utawala katika 
shule 16 za 
sekondari. 

Idadi ya 
majengo ya 
utawala 
yaliyojengwa
. 

1,440,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
DE 

     

   Kujenga 
matundu ya 
vyoo 227 
katika shule 
16 za 
sekondari. 

Idadi ya 
matundu ya 
vyoo 
yaliyojengwa
. 

454,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
DE 

     

   Kujenga 
miundo mbinu 
ya majisafi na 
salama kwa 
shule 21 za 
sekondari. 

Idadi ya 
sekondari 
zenye 
miundombin
u ya majisafi 
na salama. 

84,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
DWE 
DE 

     



58  

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
5
 

2
0
1
5
/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

   Kutengeneza 
madawati 
5,748. 

Idadi ya 
madawati 
yaliyotengen
ezwa 
kulingana 
na idadi ya 
wanafunzi. 

574,800,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
DE 

     

3. Kuwa utaratibu 
wa kutoa 
chakula cha 
mchana kwa 
wanafunzi wote 
wa shule za 
sekondari 
ifikapo mwaka 
2018. 

Kuhamasisha 
wazazi kuchangia 
chakula cha 
mchana kwa 
wanafunzi wote 
wa sekondari. 

Kutoa chakula 
cha mchana 
kwa wanafunzi 
wote wa 
sekondari. 

Idadi ya 
shule 
zinazotoa 
chakula cha 
mchana. 

1,746,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
 

     

4. Kuwa na 
walimu wa 
kutosha 
kulingana na 
idadi ya 
wanafunzi 

waliopo katika 
shule za 
sekondari 
ifikapo Juni 
2018. 

Kuhakikisha 
walimu 
wanaoajiriwa 
wanapangwa 
vituoni kwa 
kuzingatia uwiano 

wa mwalimu na 
mwanafunzi 

Kuajiri walimu 
70 na 
kuwapanga 
kwa kuzingatia 
mahitaji ya 
shule. 

Uwiano wa 
mwalimu 
kwa 
mwanafunzi 

35,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DHR
O 
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5. Kuwa na vifaa 
vya kutosha vya 
kufundishia na 
kujifunzia 
katika shule za 
sekondari 
ifikapo Juni, 
2018.  

Kuhamasisha 
ushiriki wa jamii 
katika upatikanaji 
wa vifaa vya 
kufundishia na 
kujifunzia. 

Kununua vifaa 
vya 
kufundishia na 
kujifunzia kwa 
shule 26 za 
sekondari za 
serikali.  

Uwepo wa 
vifaa vya 
kufundishia 
na 
kujifunzia. 

180,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 

     

6. Kuwa na 
vitendea kazi 
muhimu katika 
Idara ya Elimu 
ya Sekondari ili 
kuwa na 
utendaji wenye 
tija ifikapo 
Juni, 2018. 

Kuhamasisha 
jamii na wadau 
wengine wa Elimu 
katika upatikanaji 
wa vitendea kazi 
muhimu. 

Kununua Gari 
1, Pikipiki 1, 
mashine 1 ya 
kudurufu, seti 
2 za kompyuta 
za mezani, seri 
2 za kompyuta 
ndogo, kuweka 
simu za 
mezani 2 na 
samani za ofisi.  

Kuwepo kwa 
vitendea 
kazi vya 
ofisi. 

235,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 

     

7. Kuwa na walao 
sekondari moja 
ya kidato cha 5 

na 6 katika kila 
Tarafa ifikapo 
Juni, 2018. 

Kusimamia 
uanzishwaji wa 
shule 3 za kidato 

cha 5 na 6, moja 
kwa kila Tarafa 
kama ifuatavyo:- 
Itwangi (Kituli 
sekondar), Nindo 
(Zunzuli 

Kuanzisha 
angalau 
sekondari moja 

ya kidato cha 5 
na 6 kwa kila 
Tarafa. 

Idadi ya 
shule 
zinazochuku

a wanafunzi 
wa kidato 
cha 5. 

350,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau

ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
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sekondari) na 
Samuye (Samuye 
sekondari)  

8. Kuwa na 
mipaka ya 
kudumu na 
yenye hati za 
kisheria ifikapo 
Juni, 2018. 

Kuhakikisha kuwa 
kila shule ina 
mipaka 
inayotambulika 
kisheria. 

Kuweka 
mipaka ya 
kudumu 
katika shule 
27 za 
sekondari. 

Uwepo wa 
mipaka ya 
kudumu 
katika shule 
za 
sekondari. 

78,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DPLO 
DLDO 

     

9. Kuwa na 
maendeleo ya 
michezo kwa 
shule 27 za 
sekondari 
ifikapo Juni, 
2018. 

Kuibua vipaji vya 
michezo 
mbalimbali kwa 
wanafunzi katika 
shule za sekondari 
27. 

Kuendesha 
mashindano ya 
UMISSETA 
katika ngazi za 
shule, Wilaya, 
Mkoa, Kanda 
na Taifa. 

Matokeo ya 
mashindano 
ya 
UMISSETA 
katika ngazi 
za shule, 
Wilaya, 
Mkoa, 
Kanda na 
Taifa. 

70,000,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau
ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 

     

10. Kuwa na 
uelewa wa 
kutosha na wa 

pamoja baina 
ya wanafunzi 
kuhusu 
masuala 
mtambuka 
yakiwemo 

Kuratibu utoaji wa 
elimu juu ya 
masuala 

mtambuka katika 
shule 27 za 
sekondari ikiwa ni 
pamoja na 
VVU/UKIMWI, 
Mazingira na 

Kuendeleza 
elimu juu ya 
masuala 

mtambuka 
yakiwemo 
VVU/UKIMWI, 
Mazingira na 
Elimu ya 
mambo ya 

Kupungua 
kwa mimba 
shuleni, 

unyanyapaa 
baina ya 
wanafunzi 
kuhusiana 
na 
VVU/UKIM

95,600,000 Serikali 
Kuu 
Halmashau

ri 
Wahisani 
Jamii 

DED 
DSEO 
DCD

O 
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VVU/UKIMWI, 
Mazingira na 
Elimu ya 
mambo ya 
Familia ifikapo 
Juni, 2018. 

Elimu ya mambo 
ya Familia. 

Familia. WI.  

 Jumla Kuu    13,227,400,000        
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SEKTA: AFYA 
 
KIPAUMBELE: KUBORESHA HUDUMA ZA AFYA KWA JAMII NA KUIMARISHA HUDUMA ZA RUFAA KATIKA NGAZI ZOTE 
                       HOSPITALI, VITUO VYA AFYA, ZAHANATI NA KUIMARISHA NJIA ZA MAWASILIANO. 
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1. Kupunguza 
upungufu wa 
upatikanaji  wa 
madawa, vifaa 
tiba na vifaa 
vya maabara 
kutoka 80% 
hadi40% ifikapo 
Juni, 2018. 

Kuboresha 
upatikanaji wa 
madawa vifaa tiba 
na vitendanishi. 

Kununua na 
kusambaza 
madawa, vifaa 
tiba na 
vitendanishi. 

Upatikanaji 
wa madawa 
vifaa tiba na 
vitendanishi 
katika vituo 
35  vya 
kutolea 
huduma za 
afya. 

274,623,228  DED 
DMO 

     

2. Kupunguza vifo 
vya mama 
wajawazito 
kutoka 
168/100,000 
hadi 
158/100,000 
ifikapo Juni, 

2018. 

Kupunguza vifo 
vya mama na 
mtoto. 

Kuongeza 
kiwango cha 
uchanjaji kwa 
kuhakikisha 
upatikanaji wa 
chanjo. 

Asilimia ya 
watoto 
waliopatiwa 
chanjo. 

19,220,000 Basket 
Fund, CHF 
na NHIF 

DED 
DMO 

     

Kufanya 
huduma za 

mkoba za uzazi 
wa mpango. 

Idadi ya 
huduma za 

mkoba 
zilizofanywa. 

18,000,000 Basket 
Fund, CHF 

na NHIF 

DED 
DMO 

     

   Kutoa mfunzo  
kwa watumishi 
ya matibabu ya 
dharura kwa 

Idadi ya 
watumishi 
waliopata 
mafunzo. 

14,000,000 Basket 
Fund, CHF 
na NHIF 

DED 
DMO 
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akina mama 
wajawazito na 
watoto 
wachanga. 

  Kuongeza idadi ya 
mama wajawazito 
wanaojifungulia 
katika vituo vya 
kutolea huduma. 

Kutoa elimu kwa 
kamati za afya 
za vijiji na kata 
ili kuhamasisha 
mama 
wajawazito 
kujifungulia 
katika vituo vya 
afya. 

Idadi ya 
akinamama 
wanaojifungul
ia katika vituo 
vya kutolea 
huduma. 

960,000 Basket 
Fund, CHF 
na NHIF 

DED 
DMO 

     

3. Kupunguza vifo 
vya watoto 
wachanga 
kutoka 
72/1000 hadi 
68/1000 ifikapo 
Juni, 2018. 

Kupunguza vifo 
vya mama na 
mtoto. 

Kujaza na 
kusambaza 
mitungi ya gesi. 

Idadi ya 
mitungi ya 
gesi 
iliyosambazwa
. 

12,000,000 Basket 
Fund, CHF 
na NHIF 

DED 
DMO 

     

 Kuimarisha 
huduma ya 
rufaa  kwa 
wagonjwa  

mama 
wajawazito na 
watoto chini ya 
miaka 5. 

Idadi ya rufaa 
zilizotolewa. 

4,600,000 Basket 
Fund, CHF 
na NHIF 

DED 
DMO 

     

4. Kupunguza 
kiwango cha 

Kuongeza kiwango 
cha uelewa 

Kuhamasisha 
jamii jinsi ya 

Idadi ya kaya 
zilizohamasish

6,000,000 HSBF DED 
DMO 
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malaria kutoka 
52% hadi 42% 
ifikapo Juni, 
2018. 

kuhusu ugonjwa 
wa malaria kwa 
jamii. 

kujikinga na 
ugonjwa wa 
malaria. 

wa 

   Kutoa mafunzo 
kwa watumishi 
jinsi ya 
kutambua na 
kutibu malaria 
kwa ufasaha. 

Idadi ya 
watumishi 
waliopata 
mafunzo. 

9,000,000 HSBF DED 
DMO 

     

5. Kupunguza 
upungufu wa 
upatikanaji  wa 
madawa, vifaa 
tiba na vifaa 
vya maabara 
kutoka 80% 
hadi40% ifikapo 
Juni, 2018. 

Kuongeza ubora 
wa huduma 
zinazotolewa 
katika vituo vya 
afya na zahanati. 

Kuongeza idadi 
ya watumishi. 

Idadi ya 
watumishi 
walioajiriwa. 

4,400,000 
 

OC DED 
DMO 

     

6. Kuongeza ubora 
na idadi ya 
majengo ya 

kutolea 
huduma kutoka 
majengo 34 
hadi 50 Juni, 
2018. 

Kuongeza ubora 
na idadi ya vituo 
vya kutolea 

huduma za afya. 

Kujenga vituo 
vya afya Kata za 
Didia, Ilola na 

Mwalukwa. 

Idadi ya vituo 
vya afya 
vilivyojengwa. 

171,471,000 
 

MMAM 
 

DED 
DMO 
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7. Kuongeza 
ubora, kiwango 
na ufanisi wa 
utendaji katika 
utoaji wa 
huduma za afya 
kutoka 40% 
hadi 80% 
ifikapo Juni, 
2018. 

Kuboresha 
shughuli za 
usimamizi na 
ufuatiliaji. 

Kuendesha vikao 
vya tathmini vya 
uendeshaji vya 
usimamizi ngazi 
ya Wilaya. 

Idadi ya vikao 
vya tathmini 
vilivyofanyika. 
 

6,700,000 
 

Basket 
Fund, OC 
 

DED 
DMO 

     

Kutayarisha 
Mpango 
Kabambe wa 
Afya wa Wilaya. 

Uwepo wa 
Mpango 
 

23,000,000 Basket 
Fund, OC 
 

DED 
DMO 

     

   Kununua 
shajala kwa ajili 
ya matumizi ya 
Idara ya afya. 

Idadi ya 
shajala 
zilizonunuliwa 

4,000,000 Basket 
Fund, OC 

DED 
DMO 

     

   Kutoa motisha 
kwa watumishi 
walioko vituoni 
kama vile malipo 
ya kazi za ziada, 
On call na 
Outreach 
allowance. 

Idadi ya 
watumishi 
waliopata 
motisha. 

13,000,000 OC,  
Block Grant 

DED 
DMO 

     

   Kununua 
samani katika 
vituo vya kutolea 
huduma. 

Idadi ya 
samani 
zilizonunuliwa
. 

56,000,000 OC,  
Block Grant 

DED 
DMO 

     

 Jumla Kuu    636,974,22
8 
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SEKTA: KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA. 
 
KIPAUMBELE: KUONGEZA UZALISHAJI NA TIJA KATIKA SEKTA YA KILIMO NA MIFUGO KWA KUIMARISHA MIUNDO 

MBINU 
                       UMWAGILIAJI NA MALAMBO KUPITIA HUDUMA ZA UGANI ZILIZOBORESHWA NA ENDELEVU 
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1. Kuongeza idadi 
ya kaya 
zinazopata 
huduma ya 
ugani kutoka 
kaya 36,000 
hadi kaya 
52,000 ifikapo 
2018. 
 

Kuongeza Idadi ya 
wakulima na 
wataalam 
wanaotumia mbinu 
bora za ugani. 
 
 
 

Kutoa mafunzo 
kwa maaafisa 
ugani 75. 

Idadi ya 
wakulima 
wanaotumi
a teknojia 
za kisasa 
 

46,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

Kutoa mafunzo 
ya Kilimo 
Ushirika kwa 
kaya 40,500. 

Idadi ya 
kaya 
zilizojiunga 
na vyama 
vya 
ushirika 
 

10,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

Kununua 
pikipiki 10. 

Idadi ya 
pikipiki 
zilizonunul

iwa 

70,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

 

DED 
DAIC
O 

Jamii 

     

   Kufanya ziara 
ya mafunzo kwa 
wakulima 
wagani na 
wataaalam 110. 

Idadi ya 
wakulima 
na 
wataalam 
walioshirik

15,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 
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i ziara za 
mafunzo 

   Washiriki 20 
Kushiriki 
maonyesho ya 
kilimo kwa siku 
7. 

Idadi ya 
wakulima 
na 
wataalam 
walioshirik
i 
maonesho 

15,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

   Tathmini na 
ufuatiliaji. 

Taarifa za 
tathmini 
na 
ufuatiliaji 

30,500,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

   Kuajiri wagani 
50. 

Idadi ya 
wataalam 
walioajiriw
a 

7,550,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

   Kulipia, 
mafunzo ya 
muda mfupi 
kwa watumishi 
wa ugani. 

Idadi ya 
wataalam 
waliopata 
mafunzo 

15,500,000 
 
 
 

 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

 Jumla Ndogo    209,550,000        

2. Kuongeza 
wastani wa 
kipato cha 
mwananchi 

Kujenga mabwawa 
5 ya umwagiliaji 
 

Kujenga 
mabwawa 5 
katika skimu za 
umwagiliaji. 

Idadi ya 
mabwawa 
yaliyojeng
wa  

4,500,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 
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kutokana na 
mazao ya kilimo 
kutoka 
Sh.500,000/= 
hadi 
Sh.700,000/= 
kwa mwaka 
ifikapo 2018. 

Kununua matrekta 
makubwa 

Kununua 
Matrekta 
makubwa  50. 

Idadi ya 
matrekta 
yaliyonunu
liwa 

1,800,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

Kuanzisha 
mashamba ya 
kuzalisha mbegu 

Kuanzisha 
mashamba 10 
ya kuzalisha 
mbegu bora 

Idadi ya 
mashamba 
ya mfano 

20,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

Kujenga maghala Kujenga 
maghala 10. 

Idadi ya 
maghala 
yaliyojeng
wa 

300,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

3. Kuongeza tija 
katika zao la 
pamba kwa 
kuongeza 
uzalishaji 
kutoka kilo 400 
kwa ekari hadi 
kilo 1500 
ifikapo 2018. 

Kuhakikisha 
wakulima 
wanapata mbegu 
bora za 
pamba,mbolea  na 
viuatilifu  
Uanzishaji wa 
mashamba ya 
mfano ya zao la 
pamba (BRN) 

Kuwawezesha 
wakulima 
kupata 
pembejeo za 
kilimo, mbegu 
bora za pamba, 
mbolea, 
viuatilifu, 
kuanzisha 
mashamba ya 

mfano na kutoa 
mafunzo ya 
kilimo bora cha 
zao la  pamba. 

Idadi ya 
wakulima 
waliopata 
pembejeo 
 

80,000,000 
 

Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

Idadi ya 
mashamba 
darasa 

20,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

4. Kukabiliana na 
tatizo la uhaba 

Kupunguza tatizo 
la uhaba wa 

Kuwahimiza 
wakulima 

Idadi ya 
ekari 

500,000,0000 Serikali Kuu 
Halmashauri 

DED 
DAIC
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRI
A 

GHARAMA WACHANGI
AJI WA 
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wa chakula kwa 
Kuongeza 
uzalishaji wa 
mazao 
yanayostahimili 
ifikapo 2018. 

chakula (BRN) kulima zao la 
mtama, uwele 
na alizeti na   
kuwawezesha 
wakulima 
kupata 
pembejeo za 
mazao hayo 
hususan mbegu 
bora, mbolea na 
viuatailifu. 

zilizolimwa Jamii 
 

O 
Jamii 

 Jumla Ndogo    7,220,000,000        

5. Kuwezesha 
wakulima 
kuzitumia 
jumuia za 
kiuchumi 
katika 
kuboresha 
shughuli zao na 
kuyafikia 
masoko kutoka 
vyama vya 
Ushirika 36 
hadi 90 ifikapo 
2018. 

Kutoa elimu ya 
ushirika kwa 
vikundi vya 
wakulima. 
 
 
 

Kutoa mafunzo 
ya ushirika kwa 
vikundi 
shirikishi 640. 

Idadi ya 
vyama 
vilivyoanzi
shwa 
 

24,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

Kuhamasisha 
wakulima 
30,550 
kujiunga na 
SACCOs. 

Idadi ya 
watu walio 
kwenye 
vyama  

30,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

Kuwawezesha 
wananchi 
kuanzisha SACCOs 
kwa kila kijiji 

Kuhamasisha 
vikundi vya 
Wakulima 50 
kuunda 
SACCOs. 

Idadiya 
vikundi 
vilivyopata 
mafunzo 
 

10,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DAIC
O 
Jamii 
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  Kutoa elimu ya 
uongozi kwa 
viongozi na 
wanachama wa 
SACCOs 

Kutoa mafunzo 
kwa viongozi na 
wanachama 70 
wa SACCOs. 

Idadi ya 
viongozi na 
wanacham
a 
waliopatiw
a mafunzo 

6,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

  Kuongeza Idadi ya 
vyama vya Ushirika 
vya msingi vya 
wakulima 

Kuanzisha na 
kuongeza idadi 
ya vyama vya 
Ushirika vya 
msingi vya 
wakulima. 

Idadi ya 
vyama vya 
ushirika 
vya msingi 
vilivyoanzi
shwa 

7,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

  Kuanzisha mfumo 
wa stakabadhi za 
maghala ili 
kuongeza thamani 
ya mazao 

Kutoa elimu 
kwa wakulima 
400 juu ya 
mfumo wa 
stakabadhi ya 
mazao ghalani. 

Idadi ya 
wakulima 
waliopata 
mafunzo 

15,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 

     

  Kuhakikisha 
uhakika wa 
masoko ya mazao 
ya biashara na 
taarifa za bei na 
masoko zinawafikia 
wakulima kwa 
wakati. 

Kufanya tafiti 
za masoko juu 
ya bei za mazao 
ya wakulima.  
 

Upatikanaj
i wa taarifa 
za masoko 
na bei za 
mazao  

15,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DAIC
O 
Jamii 
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 Jumla Ndogo    107,000,000        

 Jumla Kuu    7,327,000,000        

 
 
 
 

SEKTA: MIFUGO NA UVUVI. 
 
KIPAUMBELE: KUONGEZA UZALISHAJI NA TIJA KATIKA SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI KWA KUIMARISHA MIUNDO 

MBINU 
                       YA MIFUGO NA UVUVI KUPITIA HUDUMA ZA UGANI ZILIZOBORESHWA NA ENDELEVU 
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1. Kuongeza 
kipato cha 

wafugaji kutoka 
shilingi 
339,340hadi 
523,000 
kutokana na 
Mifugo na 

Kuboresha 
huduma ya 

ugani kwa 
wafugaji 

Kutoa mafunzo 
kwa maafisa 

ugani 40. 

Idadi ya 
maafisa 

ugani 
waliopata 
mafunzo. 

46,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 

Jamii 
 

DED 
DLFDO 

Jamii 

     

 Kulipia, mafunzo 
ya muda mfupi 
kwa watumishi 

Idadi ya 
maafisa 
ugani 

10,500,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DLFDO 
Jamii 
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mazao yake 
ifikapo 2018. 
 

wa ugani. waliopata 
mafunzo na 
kiasi cha 
fedha. 

   Kutoa mafunzo 
ya Kilimo/ 
Mifugo/ Ushirika 
kwa kaya 13,500 

Idadi ya 
kaya 
zilizopata 
mafunzo. 

270,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

   Kununua pikipiki 

20 

Idadi ya 

pikipiki 
zilizonunuli
wa. 

241,260,000 Serikali Kuu 

Halmashauri 
Jamii 

DED 

DLFDO 
Jamii 

     

   Tathmini na 
ufuatiliaji 

Kuwepo 
kwa Taarifa 

28,500,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

   Kuajiri wagani 30 Idadi ya 
wagani 
walioajiriwa
. 

4,550,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

   Kufanya ziara ya 
mafunzo kwa 
wakulima wagani 
na wataaalam 43 

Idadi ya 
washiriki 
waliofanya 
ziara. 

3,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

2. Kuongeza 
kipato cha 
wafugaji kutoka 
shilingi 339,340 
hadi 523,000 
kutokana na 
Mifugo na 
mazao yake 
ifikapo 2018. 

Kuboresha 
huduma ya 
ugani kwa 
wafugaji 

Washirik 5 
Kushiriki 
maonyesho ya 
wafugaji kwa siku 
7 

 6,825,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

Kuboresha 
uzalishaji wa 
mifugo na 
mazao yake 
kwa kudhibiti 
magonjwa ya 

Kukarabati 
majosho sita (6) 
(BRN) 

 60,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DLFDO 
Jamii 
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mifugo 

   Kujenga majosho 
mapya manne (4) 
(BRN) 

 120,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

   Kujenga 
malambo  matatu 
(3) (BRN) 

% ya 
mapato 
yatokanayo 
na mifugo 
na mazao 

yake 

450,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

  Kuboresha 
uzalishaji wa 
mifugo na 
mazao yake 
kwa kudhibiti 
magonjwa ya 
mifugo 

Kukarabati vituo 
vitatu (3) vya afya 
vya mifugo 

 15,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

   Kutoa chanjo kwa 
ng’ombe 250,000, 
Mbuzi 30,000 na 
Kondoo 20,000 

 60,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

  Kuzuia 
ugonjwa wa 
kichaa cha 
mbwa kwa 
binadamu na 
mbwa 

Kuchanja mbwa 
10,000 dhidi ya 
ugonjwa kichaa 
cha mbwa  

% 
kupungua 
kwa 
matukio ya 
mbwa 
wenye 
ugonjwa na 
watu 
wanaoumw
a na mbwa 

2,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

  Kuboresha 
uzalishaji wa 
mifugo na 
mazao yake 

Kuchanja kuku 
wa kienyeji 
80,000 

% ya 
mapato 
yatokanayo 
na mifugo 

1,500,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 
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kwa kudhibiti 
magonjwa ya 
mifugo 

na mazao 
yake 

   Kupima ng’ombe 
dhidi ya 
magonjwa ya TB, 
kutupa mamba 

 5,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

  Kuboresha 
uzalishaji wa 

mifugo na 
mazao yake 

Kununua 
madume bora 20 

 

% ya 
mapato 

yatokanayo 
na mifugo 
na mazao 
yake 

10,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 

Jamii 
 

DED 
DLFDO 

Jamii 

     

3. Kuongeza 
kipato cha 
wafugaji kutoka 
shilingi 339,340 
hadi 523,000 
kutokana na 
Mifugo na 
mazao yake 
ifikapo 2018. 
 

Kuboresha 
uzalishaji wa 
mifugo na 
mazao yake. 

Kuhamilisha 
ng’ombe 1,500 
(BRN) 
 

 5,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 
 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

 Kujenga 
machinjio ndogo 
5 na mabanda ya 
ngozi matano (5) 
 

 100,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

   Kujenga vituo vya 
kupakia mifugo 
(5) 
 

 25,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

   Kuanzisha 
mashamba ya 
mbegu ya 

malisho 
 

 6,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 
Jamii 

DED 
DLFDO 
Jamii 

     

 Jumla Kuu    1,470,135,000 
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SEKTA YA MAJI  
 
KIPAUMBELE: KUBORESHA MIUNDO MBINU YA MAJI NA KUONGEZA IDADI YA WANANCHI WANAOPATA MAJI SAFI, 
SALAMA NA YA KUTOSHA. 
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1. Kuwa na jamii 
inayopata 
huduma 
endelevu ya 
maji safi na 
salama ifikapo 
mwaka 2018. 

Kutoa elimu ya 
Sera ya Maji, 
kuendesha 
mafunzo ya 
Uendeshaji na 
Matengenezo 
“ULOM” ngazi 
ya watumiaji 
maji ambapo 
vikundi 
vitapatiwa 
mafunzo. 

Kuendesha 
mikutano ya 
hadhara juu ya 
uundaji wa 
vikundi vya 
Watumiaji maji 
(WUGs) 

Asilimia ya 
wananchi 
wanaopata 
maji safi na 
salama 

1,000,000,000 NRWSSP DED 
DWE 
DPLO 
DCD
O 
DMO 
 

     

   Kuendesha 

mafunzo ya 
Uendeshaji na 
Matengenezo 
ngazi ya 
Watumiaji maji 
(WUGs) 10. 

Kupungua 

kwa idadi ya 
matukio ya 
magonjwa 
yatokanayo na 
matumizi ya 
maji yasiyo 

41,000,000,000 NRWSSP DED 

DWE 
DPLO 
DCD
O 
DMO 
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salama. 

   Kuendesha 
mafunzo ya Afya 
na usafi wa 
Mazingira 
(PHAST) katika 
Kamati za 
Watumiaji Maji 
katika Vijiji 82.  

Idadi ya 
Kamati 
zilizopata 
mafunzo. 

82,000,000,000 NRWSSP DED 
DWE 
DPLO 
DCD
O 
DMO 
 

     

   Kukarabati 
visima vifupi 66, 
virefu 10 na 
bwawa 1. 

Idadi ya 
vyanzo vya 
maji 
vilivyokarabati
wa 

200,000,000 NRWSSP DED 
DWE 
DPLO 
DCD
O 
DMO 
 

     

   Kujenga skimu ya 
maji ya bomba 
katika vijiji 14. 

Idadi ya 
skimu 
zilizojengwa. 

17,000,000,000 NRWSSP 
Halmasha
uri 
Jamii 

DED 
DWE 
DPLO 
DCD
O 
DMO 

     

   Kujenga matanki 
ya kuvunia maji 
ya mvua katika 
shule za msingi 
na sekondari 34. 

Idadi ya 
matenki 
yaliyojengwa. 

170,000,000,000 NRWSSP 
Halmasha
uri 
Jamii 

DED 
DWE 
DPLO 
DEO(
P) 
DEO(
S) 
DCD
O 
DMO 

     

   Ujenzi wa visima 
virefu 34. 

Idadi ya 
visima virefu 
vilivyojengwa. 

340,000,000,000 NRWSSP 
Halmasha
uri 

DED 
DWE 
DPLO 
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Jamii DCD
O 
DMO 

   Ujenzi wa visima 
virefu 10. 

Idadi ya 
visima vifupi 
vilivyojengwa. 

50,000,000,000 NRWSSP 
Halmasha
uri 
Jamii 

DED 
DWE 
DPLO 
DCD
O 
DMO 

     

 Jumla Kuu    701,200,000,000        

 
 
 

SEKTA: UJENZI 
KIPAUMBELE: KUHAKIKISHA KUWA MIUNDOMBINU YA BARABARA, BIASHARA NA MASOKO INABORESHWA NA 
KUIMARISHA HUDUMA ZA KIUCHUMI NA KIJAMII 
 

Na MALENGO SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANG
IAJI WA 

SHUGHUL
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1 -Kuzifanyia 
matengenezo 
barabara za Wilaya 
ili ziweze kupitika 
kwa mwaka mzima 
na 
Kuviunganisha vituo 
vya kibiashara, 
masoko na kiuchumi 
kutoka Km.267 za 
sasa hadi Km.350 

1. Kulima barabara, 
kuweka vifusi na 
kujenga makalvati 
katika barabara 
zifuatazo: 

-Kata zote za 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
shinyanga 
zimeunganis
hwa ki-
usafiri na 
usafirishaji. 
-Wananchi 
kusafirisha 
mazao ya 

 S/KUU, 
TASAF,DA
SIP, 
H/MASHA
URI 

DE      
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ifikapo 2013. biashara na 
uchumi 
sehemu 
mbalimbali 
za Wilaya.  

A: Matengenezo 
Maalum (Periodic 
Maintanance). 

1. Didia –Solwa km 

7 
2. Solwa – 

Mwakitolyo km 2 
3. P’chiza – 

Bunambiyu km 
2 

         

 B: Matengenezo ya 
kawaida (Routine 
Maintanance). 

1. Didia –Solwa 
km25 

2. Mwawaza- 
Iselamagazi 
km18 

3. Ishinabulandi-
Imenya km14. 

4. Mishepo – 
Lyabukande 
km18. 

5.Pandagichiza – 
Bunambiyu km 10 

6. Solwa – 
Mwakitolyo km 15 
7. Isela – Bugogo 
km9 
8. Isela – Ikonda 
km7 
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9. Kakola – 
Mwasenge km7 

  3. B: Matengenezo ya 
sehemu korofi (Spot 
improvement 
Maintanance). 

5. Didia –Solwa km 
42 

6. Mwawaza- 

Iselamagazi 
km30 

7. Ishinabulandi-
Imenya km36. 

8. Mishepo – 
Lyabukande 
km20. 

5.Pandagichiza – 
Bunambiyu km 15 
6. Solwa – 
Mwakitolyo km 25 
7. Isela – Bugogo 
km10 
8. Isela – Ikonda 
km15 
9. Kakola – 
Mwasenge km10 

         

4. Matengenezo ya     
madaraja/Makalvati. 

1. Didia - Solwa 
mistari 16. 

2. Solwa – 
Mwakitolyo 
mistari 8. 

3. Mishepo –
Lyabukande 
mistari 8. 
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4. Ishinabulandi – 
Imenya mistari 
6. 

5. Isela – Ikonda 
mistari 8 

6. Pandagichiza – 
Bunambiyu 
mistari  6 

  USIMAMIZI WA 

MIRADI                                                     

 158,355,000        

JUMLA KUU    1,214,055,000        
 
 
 

SEKTA YA UTAWALA NA UTUMISHI 
KIPAUMBELE NA 5: KUBORESHA MAZINGIRA YA KUTOLEA HUDUMA ZA KIUTAWALA KATIKA NGAZI YA KATA KATIKA 
NGAZI HIZO A VIJIJI NA KUBORESHA MAWASILIANO YANAYOLENGA KUIMARISHA UTAWALA BORA 
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1. Kuwa na 
mfumo wenye 
tija na ufanisi 
katika utendaji 

kuanzia ngazi 
ya Kitongoji 
Kijiji, Tarafa na 
Wilaya ifikapo 
juni 2018. 

 Kuajiri watumishi 
wenye sifa kwa 
ngazi zote kufikia 
Juni 2018. 

Kiwango cha 
ukamilishaji 
malengo ya 
kazi kwa 

watumishi 

20,000,000 Halmashauri DED 
DHR
O 

     

 Kuendesha 
mafunzo kazini 
(On the job 
training) kwa 
watumishi wa 

Kupungua 
kwa 
malalamiko 
kutoka kwa 
wateja 

10,000,000 Halmashauri DED 
DHR
O 
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ngazi ya kata na 
Vijiji. 

wanaohudum
iwa na 
watumishi 
husika 

   Kujenga Ofisi 10 
za Kata. 

Ubora wa 
huduma 
zinazotolewa 
katika ofisi 
husika 

150,000,000 Halmashauri DED 
DHR
O 

     

   Kuwezesha 
ununuzi wa 
vitendea kazi kwa 
Ofisi 26 za kata 
na ofisi 117 za 
vijiji. 

Ubora wa 
huduma 
zinazotolewa 
katika ofisi 
husika 

20,850,000 Halmashauri DED 
DHR
O 

     

   Kuwaelimisha 
viongozi wa 
kuchaguliwa 
katika ngazi za 
vijiji na vitongoji 
kuhusu 
umuhimu wa 
kufanya vikao na 
mikutano ya 
kisheria. 

Idadi ya 
mikutano ya 
kisheria 
iliyofanyika. 

125,000,000 Halmashauri DED 
DHR
O 

     

   Kutoa motisha 
/Tuzo kwa 
watumishi 
hodari. 

Kiwango cha 
ukamilishaji 
malengo ya 
kazi kwa 
watumishi 

15,000,000 Halmashauri DED 
DHR
O 

     

 Jumla Ndogo    340,850,000        

2. Kuwa na 
watumishi 
wanaozielewa 
na kuzitekeleza 

 Kutoa elimu kwa 
watumishi 1600 
kuhusu sheria 
kanuni na 

Ubora wa 
huduma 
inayotolewa 
na watumishi 

16,000,000 Halmashauri DED 
DHR
O 
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sheria kanuni 
na taratibu za 
utumishi wa 
umma na 
utawala bora 
ifikapo Juni 
2018. 

taratibu za kazi. kwa wateja 

   Kufuatilia 
ufanyaji wa vikao 

vya watumishi 
katika ngazi ya 
Kata na Wilaya. 

Idadi/Kiasi 
cha 

malalamiko 
miongoni 
mwa 
watumishi 
 
Kiwango cha 
ukamilishaji 
malengo ya 
kazi kwa 
watumishi. 

15,000,000 Halmashauri DED 
DHR

O 

     

3. Kuwa na 
mfumo 
madhubuti wa 
utunzaji sahihi 
wa 
kumbukumbu 
za watumishi 
ifikapo Juni 
2018. 

Kuhakikisha 
taarifa 
mbalimbali za 
watumishi za 
kuajiriwa, 
kupandishwa 
vyeo zinafanyika. 

Kuingiza taarifa 
mbalimbali za 
watumishi katika 
Mfumo Shirikishi 
wa Taarifa za 
Utumishi. 

 54,000,000 Halmashauri DED 
DHR
O 

     

 Jumla Ndogo    85,000,000        

 Jumla Kuu    425,850,000        

 
 
 
 
 



83  

 
SEKTA YA MALIASILI. 
KIPAUMBELE: KUHAKIKISHA KUNAKUWEPO NA HIFADHI ENDELEVU YA MAZINGIRA NA MATUMIZI BORA YA 
RASILIMALI ARDHI 
                        

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E
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A

J
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UTEKELEZAJ
I 

2
0
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3
/
1
4
 

2
0
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4
/
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2
0
1
5
/
1
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2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

1. Kupunguza 
uharibifu wa 
mazingira kwa 
kuongeza 
uhifadhi wa 
mazingira ya 
ardhi na vyanzo 
vya maji kutoka 
asilimia 95 – 
100 ifikapo 
mwaka 2018. 

 Kutoa elimu ya 
matumizi ya 
Nishati Mbadala 
na majiko 
banifu katika 
vijiji. 
 
Kutoa elimu ya 
hifadhi 
mazingira 
katika vijiji 117, 
shule za msingi 
na sekondari. 
 
Kuotesha, 
kutunza na 
kupanda miti 
5,000,000 na 
kuhifadhi 
vyanzo vya 
maji. 

Idadi ya watu 
waliopata 
mafunzo. 
 
Idadi ya kaya 
zenye kutumia 
majiko banifu. 
 
Idadi ya majiko 
banifu na gesi. 
 
Idadi ya miti 
iliyopandwa 
(kupona) 
 
Idadi ya watu 
waliopata tuzo 
ya kuhifadhi 
mazingira ngitili 
katika maeneo 
yenye idadi 
kubwa 
 

75,150,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 

DED 
DNRO 
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   Kupitia upya 
mipaka ya 
Misitu ya 
Hifadhi 2 na 
kuweka alama 
zinazoeleweka 
katika misitu 
hiyo. 
  

Kuanzisha 
usimamizi 
shirikishi wa 
Misitu ya 
Hifadhi. 
Kuhamasisha 
jamii kutenga 
ngitili katika 
maeneo yenye 
idadi kubwa ya 
watu. 
 
Kutenga hekta 
250 kwa 
mpango 
shirikishi. 

Mipaka na 
vigingi katika 
misitu. 
 
Kutenga hekta 
300 kwa mpango 
shirikishi.  
 
Ustawi wa uoto 

katika mazingira 
/ misitu 

        

 Jumla ndogo    75,150,000        

2. Kupungua 
mitukio na 
migongano kati 
ya 

Wanyamapori 
na binadamu 
na mali zao 
kutoka 10 kwa 
mwaka hadi 
kufikia 0 ifikapo 

 Kushirikisha 
sekta binafsi na 
jamii katika 
kuanzisha 

Utalii -ikolojia 
katika misitu 
yote ya hifadhi. 
 
Kutoa elimu ya 
kukabiliana na 

Idadi ya vifo na 
majeruhi ya 
wanyamapori. 
 

Taarifa za 
matukio ya 
wanyamapori 
waharibifu. 

6,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 

DED 
DNRO 
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mwaka 2015. wanyamapori 
waharibifu 
katika Kata 7 
ambapo kuna 
matukio ya 
wanyamapori 
kuvamia 
makazi ya watu 
mara kwa 

mara. 

 Jumla Ndogo    6,000,000        

 Jumla Kuu    81,150,000        
 
 
 
 
 

SEKTA YA UFUGAJI NYUKI 
KIPAUMBELE 

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
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1. Kuboresha 
maisha ya jamii 
na kupunguza 
umasikini kwa 
njia ya ufugaji 
endelevu na 
wenye tija kama 
zao la biashara 
na lishe pamoja 

 Kuhamasisha 
jamii kuanzisha 
manzuki za 
mfano za vijiji, 
vikundi, taaisi 
na watu binafsi 
kwa kufuga wa 
nyuki waumao 
na wasouma na 

Idadi ya 
wafugaji na 
kuongezeka 
kwa ujazo wa 
mazao ya 
nyuki. 
 
Kuongezeka 
kwa vikundi 

112,500,000 Serikali Kuu 
Halmashauri 

DED 
DNRO 
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na hifadhi ya 
mazingira. 

kuandaa 
masoko ya 
mazao ya 
nyuki. 
 
Kutoa elimu ya 
kuanzisha 
ufugaji wa 
nyuki bora ili 

kuongeza 
uzalishaji wa 
asali nanta na 
kpiga vita 
kurina kienyeji 
(moto). 
 
Kununua vifaa 
vinavyosaidia 
shughuli 
ufugaji nyuki. 
 
Kusimamia, 
kuratibu na 
kufuatilia kazi 
za ufugaji 
nyuki. 

vya wafugaji 
nyuki. 
 
Vitendea kazi 
kupatikana na  
kuendelea 
kuvitumia 

 Jumla Kuu            
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SEKTA: ARDHI 
KIPAUMBELE: KUHAKIKISHA KUNAKUWEPO NA HIFADHI ENDELEVU YA MAZINGIRA NA MATUMIZI BORA YA 

RASLIMALI ARDHI 
                          

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 
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1
7
/
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1. Kuwa na 
uratibu na 
usimamizi wa 
maendeleo ya 
makazi katika 
vituo vya 
biashara 
kutoka vitatu 
hadi sita ifikapo 
Juni 2018. 

Kuhakikisha 
maeneo ya ardhi 
ya vijiji 
yanaainisha 
matumizi yake ya 
ardhi ili 
kupunguza 
migogoro 

Kufanya vikao na 
jamii ili kutoa 
hamasa na 
kuwataka 
washiriki 
kuandaa Mipango 
ya Matumizi Bora 
ya Ardhi 
 
Kuandaa 
Mipango ya 
Matumizi Bora ya 
Ardhi kwa senta 
za Mhangu, 
Solwa na 
Lyabukande. 
 
Kupima na 
kumilikisha 
viwanja 300 
katika senta za 
Solwa, Mhangu, 
Didia, 
Iselamagazi na 

Sura/mpangi
lio wa makazi 
husika. 
 
Mtandao wa 
huduma za 
kijamii. 
 
Hali ya 
kipato katika 
jamii. 

68,362,000 Halmashauri  
Serikali Kuu 

DED 
DLDO 
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Tinde. 

2. Kuwa na 
mfumo wa 
kuanzisha na 
kuendeleza 
Mpango wa 
Matumizi Bora 
ya Ardhi katika 
vijiji 8 ifikapo 

2018. 

Kuongeza idadi 
ya watu walio na 
umiliki wa ardhi 
na kutumia ardhi 
hiyo kwa ajili ya 
kumwondolea 
mwananchi 
umasikini. 

Kuandaa na 
kusajili vyeti vya 
ardhi ya kijiji 
 
Kuendesha 
mafunzo ya 
sheria za ardhi 
kwa njia ya 

semina kwa 
Halmashauri za 
vijiji 8. 
Kujenga na 
kufungua 
masjala za ardhi 
za vijiji 8 kwa 
kushirikisha 
Halmashauri za 
vijiji. 
 
Kujenga na 
kufungua 
masjala ya ardhi 
ya wilaya 
 
Kuhakiki 
mashamba/maen
eo ya wananchi 
na Taasisi mbali 

mbali katika vijiji 
8 
 
Kuandaa hati za 
hakimiliki za 
kimila na 

Idadi ya 
migogoro ya 
ardhi katika 
jamii 
 
Uwezo wa 
kiuchumi 
kwa kaya 

katika jamii 
 
Kiwango cha 
utulivu na 
amani katika 
jamii. 

292,000,000 Serikali Kuu 
Halmashauri  
Jamii  

DED 
DLDO 
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kuzikabidhi kwa 
wananchi na 
Taasisi husika 
katika vijiji 8. 

 Jumla Kuu    360,362,000        

 
 
 
SEKTA: MAENDELEO NA USTAWI WA JAMII 

KIPAUMBELE: 
 

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
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1. Jamii kuwa na 
ari na mwitikio 
wa kukubali 
kushiriki na 
kuchangia 
shughuli za 
Maendeleo 
kwenye vijiji 
117 na kata 26 
kupitia Maafisa 
M/Jamii kutoka 

20%-60% 
ifikapo mwaka 
2018. 

Kushirikisha jamii 
kuibua fursa, 
vikwazo kwa 
Maendeleo 
kupanga mipango 
yao na kuweza 
kusimamia, 
kuitekeleza na 
kumiliki. 

Kuhamasisha 
jamii, kamati za 
maendeleo za 
vijiji,serikali za 
vijiji kwa njia ya 
mikutano, 
umuhimu wa 
kushiriki na 
kuchangia 
fedha na  nguvu 
kazi na 

kusimamia 
miradi ya 
Maendeleo. 

Idadi ya 
vikao vya 
hamasa 
vilivyofanyika
. 
  
Taarifa za 
Hamasa 
zilizofanyika. 
 
Idadi ya 

miradi 
iliyochangiwa 
na wananchi 
kukamilika 
na inatoa 
huduma kwa 

12,500,000 Halmashauri 
Wahisani 
Jamii 
 

DED 
DCD
O 
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watu. 

2 Kuinua  kipato 
kwa vikundi vya 
ujasiariamali 
kwa Wanawake 
75 na Vijana.50 
kupata maisha 
bora ifikapo 
2018. 

 

Uundaji wa vikundi 
(CBOs, SACCOs) 
vya ujasiriamali ili 
viweze kupata 
fursa ya mikopo 
kutunisha mitaji. 

Kutoa mafunzo 
ya ujasiriamali 
kwa vikundi vya 
wananchi na 
vijana 
 
Kutoa mikopo 
kwa vikundi vya 

wanawake na 
vijana. 
 
Kusaidia 
vikundi 
kuandika 
andiko la 
miradi (Project 
Write ups) 
 
Kuwaunganisha 
na taasisi 
zingine za 
kifedha kupata 
mikopo (Finca, 
SEDA, Brac n.k 

Idadi ya 
mafunzo na 
taarifa ya 
mafunzo 
yaliyotolewa. 
 
Idadi ya 
vikundi na 

mikopo 
iliyotolewa 
 
Idadi ya 
Maendeleo ya 
miradi 
iliyoandikwa 
na kutumwa 
kwa wahisani 

80,000,000 Serikali kuu 
Halmashauri  
Taasisi za 
fedha 

DED 
DCD
O 

     

3 Kuwajengea 
uwezo kwa 
kuwawezesha 
kijamii na 

kiuchumi 
Makundi 
maalum (tete), 
Wazee, 
wajane,watoto 
yatima, 

Kubaini na kupata 
takwimu sahihi ya 
makundi 
maalum(tete) na 

mahitaji yao 

Kutoa mafunzo 
ya elimu ya 
ujasiriamali. 
 

Uundaji na 
usajili vikundi  
 
Kuwapatia 
misaada ya 
kijamii na 

Taarifa ya 
mafuzo 
yaliyotolewa 
 

Idadi ya 
CBOs/SACC
Os 
zilizoundwa 
na kusajiliwa 
 

25,000,000 Serikali kuu 
Halmashauri  
Taasisi za 
fedha 

DED 
DCD
O 

     



91  

walemavu wa 
viungo n.k 
kuboresha 
maisha yao 
kwenye kata 26 
ifikapo mwaka 
2018. 

kifedha kupitia 
TASAF III. 
 
Watoto yatima 
/Wanaoishi 
katika 
Mazingira 
Hatarishi. 
 

Kutoa elimu ya 
haki ya wazee 
kufuatia Sera 
ya wazee 
mwaka 2003. 
 
Kuhamasisha 
wananchi 
kuanzisha vituo 
vya chekechea. 
 
Kujenga kituo 
cha wazee 
(Community 
centre) kwa 
mahitaji ya 
wazee. 
 
Sherehe 5 siku 
ya wanawake 
16/3 
 
Sherehe 5 siku 
ya mtoto wa 
Afrika 16/6. 
 
Sherehe 5 siku 

Idadi ya 
makundi 
yaliyopatiwa 
msaada 
 
Idadi ya 
wazee 
kwenye kata 
waliopata 

mafunzo 
 
Idadi ya vituo 
vya 
chekechea 
vilivyoanzish
wa na kutoa 
huduma. 
 
Idadi ya vituo 
vilivyojengwa 
na kutumika. 
 
Idadi ya 
mabaraza 
yaliyoundwa 
 
Taarifa za 
maadhimisho 
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ya familia 
duniani 
Sherehe 5 siku 
ya UKIMWI 
duniani 1/12. 
 
Sherehe 5 za 
siku ya 
walemavu wa 

viungo duniani. 

4 Kupunguza kasi 
ya maambukizi 
mapya ya VVU 
na UKIMWI 
kutoka 7.9%-
5.4% ifikapo 
mwaka 2018 

Kushirikisha 
vikundi vya kijamii 
na Asasi 
mbalimbali katika 
kuongeza kiwango 
cha uelewa na 
kubadili tabia ya 
kujikinga dhidi ya 
UKIMWI 

Kuhamasisha 
jamii kupitia 
midahalo ya 
kijamii, sinema, 
usanii n.k 
kuhusu athari 
ya UKIMWI na 
njia za 
kujikinga na 
maambukizi 
mapya ya VVU 
na UKIMWI kwa 
vijiji 117 na 
kata 26. 
 
Kuzijengea 
uwezo kamati 
shirikishi za 
kudhibiti 
UKIMWI za kata 
26 (WMACs) 
vijiji 117 
(VMACs) 
kutekeleza 
majukumu yao 
ya kutoa elimu 

Taarifa za 
uhamasishaji 
 
Idadi ya 
midahalo,sin
ema  
iliyofanyika  
 
 
 
 
 
 

7,500,000 Halmashauri 
Wahisani 

DED 
DCD
O 
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ya  kujikinga na 
UKIMWI.  

5 Jamii kuwa na 
Nyumba bora 
na utunzaji wa 
Mazingira 
kuondokana na 
Nyumba za 
asili(tembe) na 

kujenga 
nyumba Bora 
za kisasa 
kutoka 5% hadi 
40% ifikapo 
2018. 

Kuhamasisha jamii 
kupitia kaya 
kutumia rasilimali 
walizonazo,k.m 
Mifugo, mazao n.k 
kujenga Nyumba 
za kisasa zenye 

gharama nafuu 

Kuhamasisha 
mafundi 
kuunda vikundi 
vya ujenzi na 
ufundi 
kuanzisha 
mradi wa benki 

tofali. 
 
Kutoa elimu ya 
teknolojia rahisi 
na sahihi kwa 
kutumia Benki 
tofali. 
 
Kuhamasisha 
jamii 
utengenezaji wa 
majiko sanifu 
na banifu  

Idadi ya 
vikundi vya 
ujenzi na 
Ufundi 
vilivyoundwa 
 
Idadi ya 

wajenzi 
waliopata 
elimu  
 
Idadi ya 
majiko sanifu 
na banifu 
yaliyotengene
zwa na 
kutumiwa 

10,000,000 Halmashauri 
Wahisani 

DED 
DCD
O 

     

6 Kupunguza 
unyanyasaji wa 
kijinsia (GBV) 
toka 40% 
ifikapo mwaka 
2018. 

Kushirikiana na 
Serikali za vijiji na 
Asasi mbalimbal 
(NGOs, FBOs, 
CBOs) kutoa elimu 
ya kupiga vita 
unyanyasaji wa 
kijinsia 

Kutoa elimu ya 
kijinsia kupitia 
mikutano ya 
vijiji na shuleni 

Idadi ya 
mikutano na 
shule 
iliyofanyika 
ngazi ya 
vijijini, shule 

5,000,000 Halmashauri DED 
DCD
O 

     

7 Kujenga,Kubore
sha mahusiano 
ya ushirikiano 
wa pamoja 
kupitia vikao 
vya pamoja vya 

Kuunda mtandao 
(Networking) kuwa 
na mpango 
shirikishi wa 
Wilaya kutathmini 
rasilimali 

Kuandaa 
mpango 
shirikishi 
kutokana na 
rasilmali 
zilizopo za 

Kuwepo na 
mpango 
ulioandaliwa. 
 
Taarifa ya 
kikao cha 

5,000,000 Halmashauri 
Wahisani 

DED 
DCD
O 
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wadau wa 
maendeleo 
(Serikali na 
Asasi za Kiraia) 
katika 
kuunganisha 
rasilimali kwa 
kutoa huduma 
kwa jamii kwa 

kata 26 ifkapo 
2018. 

zitumikazo kwa 
miradi ya kijamii 
na kiuchumi 
kiwilaya 

wadau wa 
maendeleo na 
Halmashauri. 
 
Kuwa na vikao 
vya wadau vya 
robo mwaka. 
 
Kufanya 

usimamizi, 
ufuatiliaji na 
tathmini ya 
pamoja (PME) 

kuandaa 
mpango. 
 
Idadi ya 
vikao 
vilivyofanyika 
 
Taarifa ya 
ufuatiliaji na 

tathmini 
iliyofanyika 

8 Kuhakiki 
mpango 
ulioandaliwa 
kama rasilimali 
fedha, watu na 
vifaa 
vimetumika 
kikamilifu kama 
ilivyopangwa 
kwa muda wa 
miaka 5 hadi 
kufikia 2018. 

Kuwa na mpango 
kazi 
unaotekelezeka 

Kuandaa 
mpango kazi. 
 
Ufuatiliaji wa 
shughuli 
zilizotekelezwa. 
 
Kutathmini 
sughuli 
zilizofanywa. 

Kuwepo 
mpango 
ulioandaliwa. 
 
Taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini. 

2,500,000 Halmashauri DCD
O 

     

9 Kuwepo na 
Ustawi wenye 
Mazingira 
mazuri ya 
utendaji kazi 

kwa watumishi 
wa idara. 

Kuwepo na ratiba 
ya vikao 

-Kuandaa vikao 
vya idara vya 
mwezi 

Idadi ya 
vikao na 
Muhtasari 
iliyoandikwa 

4,000,000 Halmashauri DCD
O 

     

 Jumla Ndogo    151,500,000        

 KITENGO CHA 
UKIMWI 
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1. Kupunguza kasi 
ya maambukizi 
ya VVU kutoka 
7.9% hadi 5.4% 
ifikapo Juni 
2018. 

 Kuendesha 
majadiliano ya 
siku 1 na 
viongozi wa 15 
kutoka vijiji 50 
vyenye ushamili 
wa maambukizi 
ya VVU na 
UKIMWI 

kuwezesha 
kutambua 
vichocheo. 

Mahudhurio 
na taarifa ya 
mdahalo. 

27,625,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kuendesha 
majadiliano ya 
siku 1 na Watu 
Wanaoishi na 
Virusi vya 
UKIMWI 300 
juu ya 
kutambua haki 
zao na namna 
ya kujilinda na 
kupambana na 
unyanyasaji na 
ubaguzi. 

Mahudhurio 
na taarifa. 

47,937,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kuwezesha 
vitendea kazi 
kamati 
Shrikishi za 
Kudhibiti 

UKIMWI 
(WMACs) 

Kamati 
zilizopewa 
vitendea kazi 

30,375,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kutoa mafunzo 
kwa watumishi 
wa kada za 
chini na wenzi 

Mahudhurio 
na taarifa ya 
mafunzo. 

29,375,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 
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wao 900 juu ya 
mabadiliko ya 
tabia na VVU. 

   Kuanzisha 
klabu na kutoa 
elimu ya stadi 
za maisha na 
afya ya uzazi 
kwa wanafunzi 

wanaosoma 
shule za 
sekondari 25. 

Idadi ya 
klabu 
zilizoanzishw
a 

22,250,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kufanya 
mikutano na 
makundi 
hatarishi 1200 
(Mama lishe, 
Wahudumu wa 
Bar, 
WAendesha 
daladala nk.) 
juu ya 
mabadiliko ya 
tabia na VVU. 

Mahudhurio 
na taarifa ya 
mafunzo. 

20,000,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kuendesha 
midahalo ya 
kijamii katika 
kukuza uelewa 
juu ya 
unyanyasaji wa 

kijinsia kama 
sababu na 
tokeo la 
maambukizi ya 
UKIMWI 
miongoni mwa 

Mahudhurio 
na taarifa. 

42,500,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 
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viongozi wa Dini 
na kijamii 
katika vijiji 75. 

   Kuendesha 
mkutano wa 
Baraza la 
Madiwani juu 
ya kuzuia 
maambukizi ya 

VVU na 
UKIMWI, wajibu 
na majukumu 
na kushawishi 
huduma bora 
kwa watoto 
Wanaoishi 
katika 
Mazingira 
hatarishi kwa 
jamii. 

Mahudhurio 
na taarifa ya 
mkutano. 

33,500,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kuendesha 
mafunzo kwa 
Kamati za 
Kudhibiti 
UKIMWI za kata 
20 na vijiji 63. 

Mahudhurio 
na taarifa ya 
mafunzo. 

49,125,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kuandaa na 
kusambaza 
vipeperushi 
1400 vyenye 

ujumbe wa VVU 
na UKIMWI na 
mabadiliko ya 
tabia kwenye 
kata 26 zenye 
ushamiri 

Idadi ya 
vipeperushi 
vilivyosambaz
wa. 

20,000,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 
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mkubwa wa 
maambukizi ya 
VVU. 

   Kuandaa na 
kununa 
masanduku 
maalum ya 
kugawia 
kondom kwa 

ajili ya 
kurahisisha 
ugawaji na 
upatikanaji. 

Idadi ya 
masanduku 
yaliyonunuli
wa. 

5,105,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kuendesha 
kampeni juu ya 
tohara kwa 
wanaume kama 
njia mojawapo 
ya kuzuia 
maambukizi ya 
VVU katika vijiji 
50. 

Mahudhurio 
na taarifa ya 
kampeni. 

31,000,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

2. Kuboresha 
maisha ya 
watoto yatima 
na wanaoishi 
katika 
mazingira 
hatarishi 900 
ifikapo Juni 

2018. 

 Kusaidia watoto 
yatima na 
wanaishi katika 
mazingira 
hatarishi 900 
kwa kuwapatia 
karo, sare na 
mahitaji 

mengine kwa 
shule za msingi 
na sekondari. 

Idadi ya 
watoto 
yatima 
waliosaidiwa. 

67,350,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

3. Kuboresha hali 
za maisha na 
afya za WAVIU 

 Kutoa mafunzo 
ya ujasiramali 
na mitaji kwa 

Mahudhurio 
na taarifa ya 
mafunzo 

39,000,000 NMSF DED 
DC 
DO 
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ifikapo Juni 
2018. 

vikundi vya 
wajasiriamali 
vya Watu 
Wanaoishi na 
Virusi vya 
UKIMWI 20 ili 
kuanzisha 
miradi 
midogomidogo 

ya uzalishaji 
mali. 

pamoja na 
vikundi 
vilivyopata 
mafunzo 

CHAC 

   Kutoa chakula 
cha Lishe kwa 
Watu 
Wanaoishi na 
Virusi vya 
UKIMWI 400. 

Taarifa  45,000,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

4. Kuimarisha 
usimamizi na 
uratibu wa 
shughuli za 
kudhibiti 
UKIMWI 

 Kumwezesha 
Mratibu wa 
UKIMWI 
kuhudhuria 
mikutano ya 
Waratibu ya 
Kanda. 

Taarifa za 
mikutano 

15,000,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

   Kufanya 
ufuatiliaji, 
tathmini na 
uandishi wa 
taarifa 
zinazohusu 

UKIMWI kwa 
kila robo. 

Taarifa 
zilizowasilish
wa 

48,750,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 

     

5. Kuimarisha 
ushiriki wa 
wadau katika 
kupunguza 

 Kuwezesha 
mikutano 4 ya 
Mtandao wa 
Asasi zisizo za 

Mihtasari ya 
mikutano. 

6,175,000 NMSF DED 
DC 
DO 
CHAC 
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maambukizi ya 
VVU ifikapo 
Juni 2018. 

Kiserikali. 

 Jumla Ndogo    580,067,000        

 Jumla Kuu    731,567,000        

 
 
 
SEKTA YA FEDHA 

 
KIPAUMBELE: KUBORESHA UKUSANYAJI WA MAPATO YA HALMASHAURI ILI KUWA NA MCHANGO WA KUTOSHA 
KATIKA SHUGHULI ZA MAENDELEO NA UENDESHAJI WA HALMASHAURI 

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
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/
1
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2
0
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4
/
1
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2
0
1
5
/
1
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2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

1. Kuwa na 
mfumo wa 
ukusanyaji wa 
takwimu sahihi 
zinazojitoshelez
a za vyanzo vya 
mapato 
zitakazotumika 
katika kufanya 
maamuzi, 

kuandaa bajeti 
na mipango ya 
fedha ya 
Halmashauri 
ifikapo 2018. 

Kuongeza mapato 
ya halmashauri 
yatokanayo na 
vyanzo vya ndani 
kwa kutumia 
mawakala na 
kudhibiti njia 
zinazovujisha 
mapato. 

Kuandaa dodoso 
za kukusanyia 
takwimu 
 
 

Idadi ya Sekta 
zilizo na 
takwimu na 
usahihi wa 
takwimu 
katika 
Halmashauri. 

1,500,000 Halmashauri  
 

DED 
HODs 

     

Kuendesha 
mafunzo  
ya wakusanya 
takwimu. 

4,500,000 Halmashauri  
 

DPLO      

Kukusanya 
takwimu za zao la 
Pamba katika 
Kata 26. 

6,000,000 Halmashauri  
 

DAIC
O 

     

Kukusanya 
takwimu za 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  

6,000,000 Halmashauri  
 

DAIC
O 
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mazao 
mchanganyiko 
(Mpunga, Dengu, 
Choroko n.k) 
yanayolimwa kwa 
ajili ya kuuza  
katika kata 26. 

wa  mapato ya 
halmashauri. 

   Kupata takwimu 
sahihi za 

wanunuzi 
watakaosaini 
mikataba ya 
ununuzi wa zao 
la Pamba na 
makisio ya kilo 
watakazonunua. 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  

wa  mapato ya 
halmashauri. 

3,000,000 Halmashauri  
 

DAIC
O 

     

   Kuendesha 
mafunzo juu ya 
umuhimu wa 
kulipa ushuru 
kwa 
wafanyabiashara, 
WEO’s, VEOS’s, 
Viongozi wa 
Sungusungu na 
watu mashuhuri. 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

8,000,000 Halmashauri  
 

DT 
LO 

     

   Kutoa matangazo 
kwenye vyombo 
vya habari 
kuhusu ulipaji 

wa ushuru wa 
Halmashauri. 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

2,000,000 Halmashauri  
 

DT      

   Kupitia sheria 
ndogo za 
ukusanyaji 
mapato. 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

1,000,000 Halmashauri  
 

LO      
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   Kutunga sheria 
mpya za 
kukusanya na 
kusimamia 
mapato 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

1,000,000 Halmashauri  
 

LO      

   Kufuatilia 
shughuli za 
ukusanyaji 
mapato kila wiki 

katika kata 26. 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

12,500,000 Halmashauri  
 

DT      

   Kukusanya 
takwimu za 
mazao 
mchanganyiko 
yaliyowekwa 
katika maghala 
ya 
wafanyabiashara 
nay a vijiji kila 
wiki. 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

5,000,000 Halmashauri  
 

DAIC
O 

     

   Kutoa taarifa za 
ukusaji mapato 
katika CMT na 
FUM kila  mwezi.. 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

4,000,000 Halmashauri  
 

DT      

   Kufanya vikao 
vya mapitio ya 
mkakati wa 
ukusanyaji 
mapato kwa 
kushirikiana na 

wadau 
mbalimbali kila 
robo mwaka.  

Asilimia  ya 
ukusanyaji  
wa  mapato ya 
halmashauri. 

3,500,000 Halmashauri  
 

DPLO      

   Kufanya doria 
kila wiki ya 

Asilimia  ya 
ukusanyaji  

9,500,000 Halmashauri  
 

DNRO      
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wafanyabiashara 
wanaotorosha 
ushuru. 

wa  mapato ya 
halmashauri. 

 Jumla Kuu    67,500,000        

 
 
SEKTA: BIASHARA NA VIWANDA 
 
KIPAUMBELE: KUHAKIKISHA KUWA MIUNDOMBINU YA BARABARA, BIASHARA NA MASOKO INABORESHWA NA 
                       KUIMARISHA HUDUMA ZA KIUCHUMI NA KIJAMII. 
 

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T
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E
L
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J
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2
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1
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1. Kuwa na 
wajasiliamali 
wenye elimu ya 
biashara na 
kuendesha 
biashara zenye 
faida na kulipa 
ushuru na ada 
stahili za leseni 
na ushuru kwa 
wafanyabiashar

a 1,200 ifikapo 
2018. 

Kuwa na orodha 
ya 
wafanyabiashara 
wa Kata zote 26 
na kutoa Elimu 
ya Ujasiriamali 
na utunzaji wa 
kumbukumbu za 
biashara. 

Kuandaa vijarida 
mbalimbali 
kuhusu elimu 
hiyo ya 
ujasiriamali na 
kuwezesha utoaji 
wa mafunzo. 

Idadi ya 
wafanyabiash
ara 
waliosajiliwa 
na kupewa 
mafunzo. 

1,537,500 Halmashauri DED 
DTO 

     

2. Kuwa na 
mfumo imara 
wa ukusanyaji 

Kuwa na orodha 
ya 
wafanyabiashara 

Kuandaa orodha 
ya 
wafanyabiashara 

Idadi ya leseni 
za biashara 
zilizotolewa. 

1,537,500 Halmashauri DED 
DTO 

     



104  

wa mapato 
utakaowezesha 
kuongeza 
mapato kutoka 
shilingi…………. 
hadi 
………….mwaka 
2018. 

wote na kiasi cha 
ada ya leseni 
wanachotakiwa 
kulipia na muda 
muafaka wa 
kulipia kwa kila 
mwaka. 

wote 
wanaotakiwa 
kukata leseni za 
biashara. 
 
Kuimarisha 
ukusanyaji wa 
mapato yaliyo 
chini ya sekta. 

 
Mapato 
yaliyokusany
wa. 

 Jumla Kuu    3,075,000        

 
 
 
 
 
 
SEKTA YA UTAMADUNI  
KIPAUMBELE NA __: 
____________________________________________________________________________________________________________ 
 

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 
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1. Kuwa na 
ushiriki bora 

wa jamii katika 
shughuli za 
utamaduni, 
sanaa na 
michezo ifikapo 
2018. 

 Kujenga kituo 
cha 

makumbusho ya 
wilaya Igalamya, 
Kata ya Usule 

Masalia ya 
mambo ya 

kele 
yaliyohifadhiw
a. 

60,000,000 Serikali Kuu 
Halmshauri 

Jamii 

DED 
DEO 

DLDO 
DCU
O 
DE 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 
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   Kuanzisha 
eneo/kituo cha 
utamaduni katika 
halmashauri. 

Bidhaa za asili 
zilizouzwa. 

20,000,000 Jamii DED 
DEO 
DCU
O 
DE 

     

   Kuanzisha vituo 
vya vijana (Youth 
Centres) kwa ajili 
ya mafunzo na 
burudani. 

Idadi ya 
Waelimisha 
Rika 
waliopatiwa 
mafunzo. 

60,000,000 Serikali Kuu 
Halmshauri 
Jamii 

DED 
DEO 
DCU
O 
DYDO 

     

   Kujenga kiwanja 
cha michezo cha 
wilaya na 
kuboresha 
viwanja vidogo 
vya michezo. 

Kuwepo kwa 
kiwanja cha 
michezo cha 
wilaya. 

60,000,000 Halmshauri 
Jamii 

DED 
DEO 
DCU
O 
DE 

     

  Kuongeza idadi 
ya vikundi vya 
sanaa, michezo 
na waganga wa 
jadi. 

Kubaini  na 
kusajili vikundi 
vya sanaa, 
michezo na 
waganga wa jadi. 

Kuwepo kwa 
takwimu 
sahihi za 
vikundi vya 
sanaa na 
waganga wa 

jadi.  

60,000,000 Halmshauri 
Jamii 

DED 
DEO 
DCU
O 
 

     

2. Kuondoa mila 
na desturi 
potofu ifikapo 
Juni 2018. 

Kuhamasisha 
jamii na vikundi 
mbalimbali 
kuondokana na 
imani za uchawi, 

Kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu 
kudumisha mila 
na desturi nzuri, 
kuhamasisha 

Idadi ya 
matukio 
yanahusiana 
na imani 
potofu. 

10,000,000 Halmshauri DED 
DEO 
DLDO 
DCU
O 

     



106  

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 
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mila na desturi 
potofu, ngoma na 
ubaguzi katika 
elimu kijinsia. 

jamii na vikundi 
mbalimbali 
kuhusu 
kuondokana na 
imani za uchawi. 

 

3. Kuwezesha 
urahisi wa 
uendeshaji  wa 
mikutano na 
uhamasishaji 
wa shughuli 
mbalimbali za 
kiwilaya. 

Kuwa na vitendea 
kazi kwa 
shughuli 
mbalimbali za 
mikutano na 
burudani. 

Kununua vifaa 
kwa ajili ya 
shughuli 
mbalimbali za 
kiwilaya ambavyo 
ni Megaphone, 
Loud Speakers, 
Music Ststem na 
matengenezo 
yake. 

Kununuliwa 
kwa vifaa vya 
matangazo. 

30,000,000 Halmshauri 
Jamii 

DED 
DEO 
DCU
O 
 

     

2. Kuwa na 
utaratibu wa 
kukuza na 
kuboresha 
ushiriki wa 
wanafunzi 
katika shughuli 

za utamaduni 
ifikapo 2018. 

 Kuandaa 
mashindano ya 
kiwilaya ya sanaa 
na michezo. 

Kufanyika 
kwa 
mashindano 
ya kiwilaya. 

50,000,000 Halmshauri DED 
DEO 
DCU
O 
DE 

     

 Kununua na 
kusambaza vifaa 

vya michezo. 

Vifaa vya 
michezo 

vilivyonunuliw
a. 

50,000,000 Halmshauri DED 
DEO 

DCU
O 

     

   Kuandaa 
mafunzo ya 
wataalam wa 
michezo kwa 

Idadi ya 
walimu 
waliopata 
mafunzo ya 

30,000,000 Halmshauri DED 
DEO 
DCU
O 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 
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walimu na 
viongozi. 

utaalam wa 
michezo. 

   Kushiriki 
michezo ya 
UMISETA na 
UMITASHUMTA 
katika ngazi zote. 

Idadi ya shule 
zilizoshiriki. 

40,000,000 Halmshauri DED 
DEO 
DCU
O 

     

 Jumla Kuu    470,000,00
0 

       

 
 
 

 
 
 
 
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                         

SEKTA: MIPANGO TAKWIMU NA UFUATILIAJI 
KIPAUMBELE: KUONGEZA UFANISI WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KWA KUBORESHA USIMAMIZI NA 
URATIBU 
                       UNAOSHIRIKISHA WADAU WOTE. 
 

NA LENGO SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHAN MTEKE MUDA WA UTEKELEZAJI 
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GIAJI 

WA 

SHUGHU

LI 

LEZAJI 2010/1
1 

2011/1
2 

2012/1
3 

1. Kuwa na 
utaratibu wa 
kuwezesha 

Vijiji vyote 
115 
kuandaa 
mipango yao 
wenyewe ya 
maendeleo 
ifikapo 
mwaka 
2013. 

-Kusambaza 
mwongozo wa 
kuandaa 

Mpango na 
Bajeti katika 
Vijiji 115 kila 
mwaka. 
 
-Kuhamasisha 
jamii kuhusu 
kutumia mfumo 
wa fursa na 
vikwazo. 
 
-Kuelimisha 
jamii kuhusu 
umuhimu wa 
kushiriki katika 
mipango ya 
maendeleo. 
 
-Kufanya 
mapitio ya 
upangaji 
mipango kwa 
mfumo wa fursa 
na vikwazo. 

Idadi ya 
mipango ya vijiji 
iliyoibuliwa, 

itakayowasilish
wa na 
kutekelezwa. 
 
 
 

 Halmash
auri 

DED 
DPLO 

   

 Jumla 
Ndogo 

  1,725,000      

2. Kuwa na -Kupanga na Idadi ya ya  Serikali DED    
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NA LENGO SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHAN

GIAJI 

WA 

SHUGHU

LI 

MTEKE
LEZAJI 

MUDA WA UTEKELEZAJI 

2010/1
1 

2011/1
2 

2012/1
3 

mfumo wa 
kuratibu 

shughuli 
zote za 
maendeleo 
zinazotekele
zwa na 
Halmashauri
, Wahisani, 
Jamii, 
NGOs, CBOs 
na watu 
binafsi. 

kuunganisha 
shughuli za 

miradi 
inayotekelezwa. 
 
 
 
 
 
-Kutembelea na 
kufanya 
tathmini ya 
miradi yote. 
 
 
-Kuimarisha 
kitengo cha 
takwimu cha 
Halmashauri  
(Resource 
center). 
 
-Kuendesha 
mikutano ya 
wadau wa 
Halmashauri. 
 
-Uandaaji wa 

taarifa za  
miradi 

zitakazowasilish
wa kwa vipindi 
husika na 
kuwasilishwa 
kwenye ngazi 
mbalimbali 
husika. 
 
Idadi ya miradi 
itakayotembele
wa na 
kufanyiwa 
tathmini.  
 
 
Upatikanaji wa 
taarifa na 
takwimu sahihi 
 
 
Idadi ya 
Vikao.na 
taarifa. 
 
 
Uaandaji wa 

Kuu 
Halmash

auri 

DPLO 
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NA LENGO SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHAN

GIAJI 

WA 

SHUGHU

LI 

MTEKE
LEZAJI 

MUDA WA UTEKELEZAJI 

2010/1
1 

2011/1
2 

2012/1
3 

taarifa zote za 
utekelezaji na 

kuziwasilisha 
katika vikao vya 
Halmashauri, 
Mkoa, Wizarani 
na Wadau 
mbalimbali. 

taarifa zote za 
utekelezaji na 

kuziwasilisha 
katika vikao 
mbalimbali. 

 Jumla 
Ndogo 

  290,371,0
00 

     

3. Kuwa na 
utaratibu wa 
kuandaa 
mipango ya 
maendeleo 
na bajeti 
iliyoandaliw
a kwa 
usahihi kwa 
kuzingatia 
mipango ya 
Vijiji yenye 

takwimu 
halisi 
zilizowasilish
wa na 
wadau wote 
wa 

-Kutoa mafunzo 
ya LGMD kwa 
Wakuu wa 
Idara, Vitengo, 
Watendaji wa 
Kata na Vijiji, 
Walimu Wakuu 
wa Shule za 
Msingi, Wakuu 
wa vituo vya 
huduma za Afya 
na watumishi 

wa Ugani wa 
Kilimo na 
Mifugo. 

Idadi ya 
Watumishi 
walio na 
utaalamu na 
uelewa wa 
mifumo 
mbalimbali ya 
kompyuta. 

 Serikali 
Kuu 
 

DED 
DPLO 
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NA LENGO SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHAN

GIAJI 

WA 

SHUGHU

LI 

MTEKE
LEZAJI 

MUDA WA UTEKELEZAJI 

2010/1
1 

2011/1
2 

2012/1
3 

Halmashauri 
ifikapo 

mwaka 
2013. 

  Kutoa mafunzo 
maalum kwa 
watumishi 
watatu wa 
idara. 

Kupatiwa 
mafunzo 
watumishi 
watatu 

 Serikali 
Kuu 
 

DED 
DPLO 

   

 Jumla 
Ndogo 

  35,714,79
6 

     

4. Kuwa na 
kitengo cha 
takwimu na 
habari 
kilichobores
hwa na 
kutoa 
takwimu 
sahihi 
ifikapo 
mwaka 

2013. 

Kununua 
Laptop moja na 
kuboresha 
taarifa 
mbalimbali 
zikiwemo 
District Profile, 
Socio Economic 
Profile  
 
Kununua 

samani za ofisi 
 
Kutafuta 
takwimu na 
nyaraka 
muhimu. 

Upatikanaji wa 
vitendea kazi 
vya Ofisi. 
 
Takwimu sahihi 
na nyaraka. 

 Serikali 
Kuu 
Halmash
auri  

DED 
DPLO 
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NA LENGO SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHAN

GIAJI 

WA 

SHUGHU

LI 

MTEKE
LEZAJI 

MUDA WA UTEKELEZAJI 

2010/1
1 

2011/1
2 

2012/1
3 

 Jumla 
Ndogo 

  4,800,000      

 Jumla Kuu   332,610,7
96 
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SEKTA: SHERIA NA USALAMA 
 
KIPAUMBELE NA. 5: KUBORESHA MAZINGIRA YA KUTOLEA HUDUMA ZA KIUTAWALA KATIKA NGAZI ZA VITONGOJI, 

VIJIJI, 
                                KATA NA WILAYA NA KUBORESHA MAWASILIANO YANAYOLENGA KUIMARISHA UTAWALA BORA 

KATIKA 
                                NGAZI HIZO. 
 
 

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI

AJI WA 
SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
5
 

2
0
1
5
/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

1. Kuwa na jamii 
inayozingatia 
na kuzitekeleza 
sheria za Nchi 
na Sheria za 
Nchi na Sheria 
Ndogo za 
Halmashauri 
katika vijiji 
vyote ifikapo 
2018. 

 Kutoa mafunzo 
kwa mabaraza ya 
kata kumi. 

Idadi ya 
migogoro ya 
kisheria na 
kijamii 

 Halmashauri  LO 
DLDO 

     

   Kutoa mafunzo 
kwa mabaraza ya 
ardhi ya vijiji 
110. 
 
kufuatilia 
utendaji kazi wa 
mabaraza ya Kata 

Idadi ya 
matukio ya 
ukiukaji wa 
sheria za Nchi 
na sheia 
ndogo ndogo 
za 
Halmashauri 

 Halmashauri  LO 
DLDO 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
5
 

2
0
1
5
/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

na mabaraza ya 
Ardhi ya Vijiji 

(W) na 
Halmashauri 
za Vijiji. 

   Kutoa mafunzo 
kwa vikundi vya 
wanawake juu ya 
haki za 
binadamu na 
sheria ya ardhi 
katika Kata 15. 

Idadi ya 
migogoro ya 
kisheria na 
kijamii 

 Halmashauri  LO 
DCD
O 

     

   Kuandaa/kuteng
a/ 
Kurekebisha 
Sheria Ndogo 
mbalimbali za 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Shinyanga na 
Sheria Ndogo za 
Vijiji. 

  Halmashauri  LO 
DTO 

     

 Jumla Ndogo    190,350,00
0 

       

2. Kuwa na 
watumishi 
wanaozielewa 
na kutekeleza 
sheria za Nchi 
na sheria Ndogo 

 Kutoa mafunzo 
ya Haki za 
binadamu kwa 
wakuu wa Idara 
na Vitengo wa 
Halmashauri 

Idadi ya 
Wakuu wa 
Idara na 
Vitengo 
waliopata 
mafunzo. 

 Halmashauri  LO 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
5
 

2
0
1
5
/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

za Halmashauri 
zinazohusu 
maadili ya 
utumishi wa 
umma na haki 
za binadamu 
ifikapo 2018. 

 Kutoa mafunzo 
kwa viongozi wa 
kijamii na wa 
madhehebu ya 
dini juu ya haki 
za watoto na 
masuala ya jisia 
dhidi ya athari za 
UKIMWI. 

Idadi ya 
viongozi wa 
kijamii na wa 
madhehebu 
ya dini 
waliopata 
mafunzo. 

 Halmashauri  LO 
DCD
O 

     

3. Kufuatilia 
mashauri ya 
Madai yaliyopo 
Mahakamani na 
yatakayojitokez
a. 

  Idadi ya 
migogoro ya 
kisheria. 

 Halmashauri  LO 
 

     

4. Kuelimisha 
VEO’s, WEO’s 
na Wananchi 
juu ya kutii 
sheria bila 
kushurutishwa. 

    Halmashauri  LO 
 

     

5. Kushiriki katika 

vikao vya Kata 
na Vijiji kama 
ntakavyohitajik
a katika kutoa 
ufafanuzi na 
ushauri wa 

    Halmashauri  LO 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
5
 

2
0
1
5
/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

kisheria 
kuhusu Kata na 
Vijiji. 

6. Kufanya kazi 
nyingine yeyote 
ya kisheria 
kama 
itakavyojitokeza 
na kuhitajika. 

    Halmashauri  LO 
 

     

 Jumla Ndogo    50,000,000        

 Jumla Kuu    240,350,00
0 

       

 
 

 

 

SEKTA: KITENGO CHA UKAGUZI WA HESABU 

KIPAUMBELE NO 10: KUSIMAMIA UBORA WA MIRADI NA UPATIKANAJI WA THAMANI YA FEDHA (VALUE FOR MONEY) 

KUPITIA 

                                 UKAGUZI WA NDANI. 

NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI M
T

E

K
E

L

E
Z
A

J
I 

MUDA WA 
UTEKELEZAJ

I 
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2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
5
 

2
0
1
5
/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

1. Kuwa na 
mfumo thabiti 
wa udhibiti 
shughuli 
mbalimbali kwa 
kupima na 
kutathimini 
uwepo na 
utilimilifu na 
ukamilifu wa 
mfumo wa 
udhibiti wa 
ndani katika 
Halmashauri na 
kufanya 
tathimini ya 
thamani ya 
fedha katika 
shughuli 
mbalimbali za 
Halmashauri ili 
kuhakikisha 
kuwa mfumo 
sahihi wa 
udhibiti wa 
ndani na 
mfumo wa 
kihasibu 
unafanya kazi 
ipasavyo kwa 
kipindi cha 

 Kufanya mapitio 
ya mfumo wa 
ndani kuhusu 
usimamizi wa 
mapato, utunzaji 
wa mapato na 
matumizi ya 
rasilimali za 
Halmashauri. 
 
Kuhakikisha 
kwamba 
Halmashauri 
inatekeleza 
majukumu yake 
kwa kuzingatia 
Sera na Taratibu 
za uendeshaji wa 
Serikali za Mitaa. 
Kufanya mapitio 
na kutoa taarifa 
kuhusu uhakika 
na ukamilifu wa 
taarifa 
mbalimbali 
zinazotolewa na 
Halmashauri. 
Kufanya mapitio 
na kutoa taarifa 
kuhusu 
ukamilifu wa 

Thamani ya 
fedha katika 
utekelezaji wa 
shughuli 
mbalimbali za 
Hamashauri 
kufikiwa. 
 
Utimilifu na 
ukamilifu wa 
mfumo wa 
udhibiti wa 
ndani. 

14,900,000 Halmashauri DED 
I/A 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
5
 

2
0
1
5
/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
7
 

2
0
1
7
/
1
8
 

mwaka 
2013/14 hadi 
2017/2018. 

mfumo wa 
menejimenti ya 
mali za kudumu. 
 
Kufanya mapitio 
na kutoa taarifa 
kuhusu 
ukamilifu wa 
malengo 
mbalimbali ya 
Halmashauri 
dhidi ya Bajeti 
iliyopitishwa. 
 
 
Kufanya mapitio 
na kutoa taarifa 
kuhusu 
utekelezaji wa 
mapendekezo ya 
taarifa za ukaguzi 
wa ndani na 
kushauri mbinu 
sahihi za 
utekelezaji wa 
mapendekezo. 
 
Kufanya mapitio 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 
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/
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0
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/
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0
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/
1
6
 

2
0
1
6
/
1
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2
0
1
7
/
1
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na kutoa taarifa 
kuhusu 
ukamilifu wa 
mfumo wa 
kompyuta. 
 
Kufanya mapitio 
na kutoa taarifa 
kuhusu 
ukamilifu wa 
miradi 
mbalimbali 
inayotelezwa na 
Halmashauri. 

2. Kuboresha 
utoaji wa taarifa 
kuhusu 
ukamilifu wa 
utayarishaji wa 
hesabu za 
mwisho kwa 
kuzingatia 

Mfumo wa 
Kimataifa wa 
Ufungaji wa 
Hesabu.(IPSAS) 
2013/2014-
2017/2018. 

 Kufanya mapitio 
na kutoa taarifa 
kuhusu 
ukamilifu wa 
mfumo wa 
udhibiti wa 
ndani. 
Kufanya mapitio 

na kutoa taarifa 
kuhusu 
utekelezaji wa 
viwango vya 
taarifa za 
kihasibu. 

Upatikanaji 
wa taarifa 
unaokidhi 
mahitaji ya 
Kitaifa na 
Kimataifa. 

2,200,000 Halmashauri DED 
I/A 
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NA LENGO MIKAKATI SHUGHULI VIASHIRIA GHARAMA WACHANGI
AJI WA 

SHUGHULI 

M
T

E
K

E
L
E

Z
A

J
I MUDA WA 

UTEKELEZAJ
I 

2
0
1
3
/
1
4
 

2
0
1
4
/
1
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2
0
1
5
/
1
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2
0
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6
/
1
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2
0
1
7
/
1
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 Jumla Kuu    17,100,000        

 

 

 

 

 

 



 

6.0. MBINU ZA UTEKELEZAJI KATIKA KUTOA HUDUMA KWA WANANCHI. 
               

 
6.1. HUDUMA/SHUGHULI ZA KUBINAFSISHA/UBIA AU UWAKALA 
6.1.1. Sekta ya Elimu. 
 

Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

1 Kuanzisha shule za Awali Kutoa Elimu wa 
Awali 
 

-Kutengeneza madawati 
-Kujenga vyumba vya 
 madarasa 

- 

2. Ununuzi wa vitabu. - Kununua vitabu - 
3. Kuimarisha utunzaji wa 

vitabu vilivyopo 
mashuleni. 

- Kununua makabati. - 

4. Kuhimiza uongozi wa 
Vijiji na Kata kusimamia 
mahudhurio katika 
madarasa ya Elimu ya 
Watu wazima. 

Kutoa Elimu ya 
Watu Wazima 

- - 

5 Kuongeza idadi ya shule 
za sekondari. 

- -Kujenga vyumba vya 
  madarasa 
-Kujenga nyumba za 
  walimu 
-Kujenga maabara 
-Kujenga majengo ya 
  utawala. 
-Kujenga vyoo. 

- 

6 Kujenga na kukarabati wa 
majengo ya shule za 
msingi. 

- Ujenzi na ukarabati wa 
majengo ya shule. 

- 

7 Kila shule kuwa na kitalu 
chake cha kuoteshea 
miti. 
 

Kuandaa mbegu na 
viriba. 

- - 

8 Kila mwanafunzi kupewa 
miti 2 au 3 kupanda na 
kutunza mpaka ikue. 

Shule kuandaa 
maeneo ya 
kupanda miti. 
 
Kila shule 
kuotesha, kupanda 
na kuweka mipaka 
wazi na ya 
kudumu. 

- - 

 
 
6.1.2. Sekta ya Afya. 

Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

1 Kutoa elimu ya afya ya 
maambukizo ya UKIMWI 
kwa jamii katika Vijiji 

Kufundisha Serikali 
za Vijiji na 
Viongozi wa HAM 

- - 
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107. 
 

2. Kusambaza mipira ya 
kinga ya ya UKIMWI ya 
kike na ya kiume katika 
Vijiji 107. 

-Kuonyesha Video 
-Kuendesha 
  
semina/kufundisha 
  Waelimisha Rika. 

- - 

3. Kuboresha kituo cha Afya 
Nindo.. 

- -Kujenga jengo la 
upasuaji. 
-Kujenga matanki ya 
maji. 
-Kujenga maabara. 

- 

4. Kupandisha hadhi 
zahanati ya Lyabukande 
kuwa kituo cha Afya. 

- Kujenga kliniki na Wodi 
ya kulala wagonjwa. 

- 

5. Kuhamasisha Wahudumu 
wa Afya wa Vijiji 214 
matumizi ya vyandarua 
vyenye dawa  na kuviuza. 

Kutokomeza 
malaria 

Kusambaza vyandarua 
vyenye dawa. 

- 

6. Kuendeleza chanjo kwa 
watoto wote wenye umri 
chini ya miaka 5. 

Kutoa chanjo za 
aina mbalimbali. 

- - 

7. Kuwaelimisha akina 
mama juu ya umuhimu 
wa unyonyeshaji kwa 
kipindi kisichopungua 
miaka 2. 
 

Kutoa huduma kwa 
akina mama 
wajawazito na 
watoto. 

- - 

8. Kuhamasisha Kamati za 
Afya 16 za Kata na 107 za 
Vijiji kuhusu udhibiti wa 
malaria. 
 

Kudhibiti malaria - - 

9. Kutoa mafunzo ya afya 
kwenye vikundi 
mbalimbali vya maigizo, 
sanaa na nyimbo kueneza 
elimu ya udhibiti wa 
magonjwa ya kuhara na 
kuambukiza. 
 

Kudhibiti 
magonjwa ya 
kuhara na 
kuambukiza. 

- - 

10. Ujenzi wa vyoo bora vya 
mfano katika vituo vya 
biashara vya Tinde, 
Iselamagazi, Ilola, Solwa, 
Salawe na Didia. 
 

- Ujenzi wa vyoo vya 
kisasa. 

- 

11. Kununua masanduku 132 
ya huduma ya kwanza. 

Kununua 
masanduku tupu ya 
huduma ya kwanza. 

- - 

 
 

6.1.3. Sekta ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 
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Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

1. Kuongeza idadi ya wakulima 
na wataalam wanaotumia 
mbinu bora za ugani. 
 

Kuelimisha 
Wataalam na 
kuendesha 
Mipango 
Shirikishi Jamii.  

Kununua pikipiki na 
baiskeli. 

- 

2. Kujenga mabwawa  5 ya 
umwagiliaji. 

Kuhamasisha 
jamii na utafiti. 

Kupima na kujenga 
mabwawa. 

- 

3. Ukarabati wa skimu 2 za 
umwagiliaji 

- Kujenga mitaro na 
vivuko mashambani. 

- 

4. Uboreshaji wa huduma za 
jamii. 

Kujenga barabara 
mashambani. 

Kujenga visima vifupi. - 

5. Kutoa mafunzo ya afya 
kuhusu maambukizi ya Virusi 
vya UKIMWI kwa jamii katika 

vijiji 117. 

Kubaini kaya 
zilizoathirika na 
UKIMWI, kukuza 

uelewa kwa jamii 
ya wakulima 
kuhusu UKIMWI. 

- - 

6. Kuhakikisha kuwa akina 
mama na vijana 
wanahusishwa kikamilifu 
katika shughuli za kilimo na 
wananufaika kutokana na 
utekelezaji wa shughuli hizo. 

Kutoa taarifa za 
masoko ya 
mazao. 

Kutoa mikopo kwa 
wakulima. 

- 

7. Kutoa elimu ya ujasiriamali na 
ushirika shirikishi kwa 
wanachama na wakulima. 

Kuandaa vitini na 
kutoa elimu ya 
ujasiriamali. 

- - 

8. Kuviwezesha Vyama vya 
Ushirika kutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu 
wa Sheria na Kanuni za 
Vyama vya Ushirika. 

Kuendesha 
semina 
za viongozi. 
 
kuendesha 
semina 
kwa Makatibu / 
Waandishi wa 
Vyama vya 
Ushirika. 

Kununua vifaa. - 

9. Kukagua na kusoma taarifa za 
ukaguzi wa Vyama vya 
Ushirika na SACCOS. 

Kukagua Vyama 
vya Msingi na 
SACCOS. 

- - 

10. Kuwawezesha wananchi 
kuanzisha SACCOS kwa kila 
Kijiji. 

Kutoa elimu ya 
kuanzisha Vyama 
vya Ushirika. 

- - 

11. Kuandikisha Vyama vya 
Ushirika 

Kuendesha 
mikutano ya 
Vijiji. 

- - 

12. Kuweka masharti ya Vyama 
vya Ushirika kifungu cha 
kutoa upendeleo kwa 
akinamama kupata uongozi 

Kuandaa 
vipeperushi na 
kuvisambaza. 

- - 
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Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

sambamba na 
kuwahamasisha wanawake 
kuwa wajumbe wa Bodi. 

13. Kuwaelimisha wanachama wa 
Vyama vya Msingi vya 
Ushirika kufahamu umuhimu 
wa kutunza na kuhifadhi 
mazingira.  

Kutoa elimu ya 
mazingira, 
kuotesha, 
kupanda na 
kutunza miti. 

- - 

14. Kutoa elimu kwa viongozi wa 
Vyama vya Msingi juu ya 
umuhimu wa ukusanyaji, 
uchambuzi na utunzaji wa 
takwimu. 

Kutoa mafunzo, 
kuandaa fomu na 
kuzisambaza. 

- - 

15. Kubadili SACCOS yenye nguvu 
ki-wilaya kuwa Benki ya 
Ushirika ya Wilaya. 

Kuandaa 
Programu ya 
uundaji na 
kuendesha 
mikutano. 

- - 

16. Kupima na kutekeleza 
matumizi bora ya ardhi na 
kuboresha rutuba katika 
udongo. 

Kufundisha 
wakulima 
uchimbaji wa 
makinga maji 
mashambani. 

- - 

17. Uanzishaji wa vikundi vya 
wakulima wa mazao ya 
bustani. 

Kutoa elimu kwa 
wakulima. 

Ununuzi wa pembejeo 
za kilimo. 

- 

18. Uanzishaji wa ploti za 
kuzalisha mbegu bora. 

Kuhamasisha 
wakulima 

Uzalishaji wa mbegu 
bora 

- 

19. Uanzishaji wa mashamba 
darasa kwa wakulima. 

Kutoa elimu kwa 
wakulima. 

- - 

20. Kuanzisha teknolojia/mbinu 
zinazopunguza upotevu wa 
mazao baada ya mavuno. 

Kutoa elimu ya 
hifadhi ya mazao. 

- - 

21 Kuanzisha kituo cha matumizi 
ya wanyama kazi na 
ukodishaji wa matrekta katika 
kilimo. 

Kutoa mafunzo 
kwa wakulima 
kuhusu 
teknolojia ya 
matumizi ya zana 
za kilimo.  

- - 

22. Kupunguza uwiano wa 
huduma za ugani kati ya 
wataalam na wakulima 

Kuajiri watumishi 
wenye sifa na 
kutoa mafunzo. 

- - 

 

 
 
6.1.4. Sekta ya Mifugo na Uvuvi 
 

Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

1. Kuongeza idadi ya wafugaji na Kuelimisha Kununua pikipiki na - 
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Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

wataalam wanaotumia mbinu 
bora za ugani. 
 

Wataalam na 
kuendesha 
Mipango 
Shirikishi Jamii.  

baiskeli. 

2. Kukarabati na kujenga 
miundo mbinu ya kuzuia 
magonjwa ya mifugo. 

- Kukarabati majosho, 
kujenga matanki ya 
majosho, mabwawa ya 
maji ya mifugo, vituo 
vya mifugo na 
mashine za upepo 
kusukumia maji. 

- 

3. Tiba na udhibiti wa magonjwa 
ya mifugo. 

Kuchanja mifugo, 
kufanya 
uchunguzi na 
kutoa mafunzo. 

- - 

4. Uboreshaji wa lishe ya mifugo Kuanzisha 
uzalishaji wa 
malisho bora ya 
mifugo. 

- - 

5. Kuhakikisha kuwa akina 
mama na vijana 
wanahusishwa kikamilifu 
katika shughuli za mifugo na 
wananufaika kutokana na 
utekelezaji wa shughuli hizo. 

Kutoa taarifa za 
masoko ya  
mifugo na mazao 
yake. 

Kutoa mikopo kwa 
wafugaji. 

- 

6. Kuborehsa ubora wa nyama 
kwa kuchinja mifugo katika 
mazingira ya usafi. 

Ujenzi wa 
machinjio na 
mabanda ya 
kukaushia ngozi. 

Kujenga machinjio ya 
kisasa na mabanda ya 
kuwambia ngozi. 

- 

7. 
 
 

Kuboresha ukosoafu wa 
mifugo. 
 

- Kununua madume  na 
mitamba bora. 

 

 
 
6.1.5. Sekta ya Maji. 

Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

1 Ujenzi wa maradi mpya wa 
maji ya bomba katika vijiji vya 
Sayu, Kazuni, Bunonga, 
Didia, Mishepo Mendo, 
Nyashimbi, manyada, Ibingo, 
Zobogo, Lyamidati, 
Mwakitolyo, Jomu, 
Mwamadilanha na 10 toka 
vijiji 30 vya awamu ya pili ya 
NRWSSP vitakavyopata 
vyanzo. 

Upimaji, usanifu 
na kuandaa 
vitabu vya 
zabuni. 

Kujenga pumping 
house na 
pumping unit. 
 
Kujenga matanki ya 
maji. 
Kujenga njia za maji. 
 

Uendeshaji 
na 

matengenezo. 

2. Kuongeza idadi ya visima 
virefu na vifupi. 

- Uchimbaji na ujenzi 
wa visima vifupi 10 na 

Uendeshaji 
na 
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Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

virefu 24. 
 

matengenezo. 

3. Ukarabati wa mifumo 2 ya 
usambazaji maji ambayo 
haifanyi kazi na visima vifupi 
66 na virefu 10. 
 

Usanifu na 
kuandaa vitabu 
vya zabuni. 

Kukarabati pumping 
unit, chanzo, matanki 
na njia ya maji, vituo 
vya kuchotea maji 
vikiwemo visima vya 
maji. 
 

Uendeshaji 
na 

matengenezo. 

4. Kujenga matanki ya kuvuna 
maji ya mvua. 

Usanifu na 
kuandaa vitabu 
vya zabuni. 

Ujenzi wa matanki 10 
ya kuvuna maji ya 
mvua. 
 

Uendeshaji 
na 

matengenezo. 

5. Kuhakikisha vyanzo vya maji 
visichafuliwe na kuharibiwa. 

- Kupanda miti 
kuzunguka 
vyanzo vya maji. 
 
Kuweka mipaka ya 
Mabwawa, matanki 
na pump house na 
vituo vya kuchotea 
maji. 

Uendeshaji 
na 

matengenezo. 

 

6.1.6. Sekta ya Ujenzi. 
 

Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

1 Kuweka na kusimamia 
makandarasi wenye uwezo na 
sifa katika kukarabati  
barabara na wananchi kupata 
ajira. 

- Ukarabati wa 
barabara na  
madaraja kilomita 
216. 

- 

2. Kuwa na kivuko cha uhakika 
kwa ajili ya kuvusha watu na 
mizigo katika mkondo wa 
kusini wa Ziwa Victoria. 

Ununuzi wa vifaa 
na boti. 

Ujenzi wa gati - 

3. Kupata fedha kwa ajili ya 
kusimamia ujenzi wa majengo, 
ukarabati wa nyumba za 
watumishi, madarasa, Vituo 
vya Afya, Zahanati na jengo la 
ofisi kuu ya Halmashauri. 

- Makandarasi kujenga 
na kukarabati 
majengo ya 
Halmashauri. 

- 

4. Kuimarisha kitengo cha 
usafirishaji cha Halmashauri. 

Kuandaa 
mikataba ya 
kukodisha magari 
na mitambo. 
 
Kukodisha 
magari na 
mitambo. 

Ukarabati magari. - 
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6.1.7. Sekta ya Utawala na Utumishi. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 
1 Kuhakikisha kuwa watumishi 

wote wanapata vitendea kazi, 
maslahi yao na kuboresha 
mazingira ya kufanyia kazi. 

Kununua vitendea kazi 
kwa ajili ya makao 
makuu ya Halmashauri 
na ofisi za Kata na Vijiji 
 

Ujenzi wa ofisi 
za Kata na Vijiji 
 
Matengenezo ya 
kompyuta na 
mashine za 
photocopy. 

- 

2. Kusimamia usambazaji wa 
nyaraka mbalimbali za kisekta. 

Kununua vifaa vya ofisi 
na rejesta mbalimbali. 

- - 

3. Kuhakikisha kuwa kunakuwepo 
vitabu vya mahudhurio na 
kuondoka kazini wakati wa kazi. 

Kununua rejesta na 
ufuatiliaji. 

- - 

4. Kujaza nafasi wazi za Wenyeviti 
wa Vijiji 6, Votongoji 46 na 
Wajumbe wa Serikali za Vijiji 
179.  

Kuandaa fomu, 
Kuendesha semina kwa 
Viongozi wa Vyama vya 
Siasa, Kutangaza nafasi 
wazi, kuendesha 
uchaguzi, kutangaza 
matokeo na kutoa 
mafunzo kwa viongozi 
wapya. 

Kununua vifaa  

5. Ufuatiliaji wa vikao vya Kamati 
za Maendeleo za Kata. 

Utoaji wa wito wa vikao 
na uandishi wa 
mihtasari. 

- - 

6 Kushughulikia malalamiko/kero 
za aina zote toka ngazi zote. 

Kutunza rejesta na 
ufuatiliaji wa 
kero/malalamiko 

- - 

7 Kutoa maelekezo/ miongozo 
mbalimbali ya utendaji kazi. 

Kuunda miundo 
mbalimbali 
 
Kuwapatia watumishi Job 
description. 

- - 

8 Kubaini idadi ya watumishi 
waliopo na majukumu yao. 

Kuandaa orodha ya 
watumishi na kujua 
majukumu yao 

- - 

9 Kuandaa mpango wa 
kuendeleza watumishi kwa ajili 
ya kuboresha utendaji kazi kwa 
kubaini upungufu, ziada, kutoa 
ajira kwa wenye sifa, 
kupandisha vyeo na kuachisha 
kazi watumishi wasio na sifa. 

Kuandaa mpango wa 
mafunzo kwa watumishi. 
 
Kuachisha kazi, kutoa 
ajira kwa wenye sifa na 
kupandisha vyeo. 

- - 

10 Kuandaa taratibu za kinidhamu Kushirikiana na vyombo 
vya wafanyakazi. 

- - 

11 Kutayarisha orodha ya 
watumishi wanaostaafu na 
kuwajazia fomu za mafao kabla 
ya miezi 6 ya kustaafu. 

Kuwajazia fomu 
watumishi na kufuatilia 
mafao. 

- - 

12 Kuandaa orodha ya watumishi Kubaini mahitaji ya - - 



128  

Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

wanaostahili mafunzo. mafunzo kwa watumishi. 
13 Kuandaa gharama za mafunzo 

yanayohitajika, muda wake na 
kubaini vyuo vya mafunzo. 

Kuwaendeleza watumishi 
kitaaluma. 

- - 

14 Kuhakikisha kuwa maandalizi 
ya vikao mbalimbali 
yanafanyika na mihtasari 
inaandikwa. 

Kutoa barua za wito 
mapema na kuandika 
kumbukumbu za vikao. 

- - 

15 Kusimamia chaguzi za ngazi za 
Serikali za Mitaa kwa mujibu wa 
Sheria na Kanuni. 

Kutangaza nafazi, kutoa 
fomu kwa wagombea na 
kutoa mafunzo. 

- - 

 
 

6.1.8. Sekta ya Maliasili. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 
1 Kuotesha miche ya miti kwa 

njia ya vitalu kusia mbegu 
moja kwa moja shimoni na 
kutumia maoteo na 
machipukizi au mapingili kwa 
mimea ichipuayo. 
 

Kununua vifaa 
vya bustani 

Kuotesha, kutunza na 
kupanda miti. 

- 

2. Kutoa elimu kwa jamii juu ya 
matumizi bora ya ardhi. 
 

Kutoa elimu kwa 
jamii 

- - 

3 Kuanzishwa kwa mfumo wa 
kuhifadhi misitu kwa njia 
Shirikishi Jamii kwa ulinzi na 
matumizi endelevu na kuinua 
kipato.  
 

-Kutoa elimu. 
-Kuoainisha 
mipaka 
 na kuchora 
ramani. 

Kutunza misitu - 

4. Kuhamasisha na kuongeza 
vikundi vya wafuga nyuki. 
 

Kutoa elimu Kuchonga mizinga ya 
nyuki na kuzalisha 
asali na nta. 

- 

5. Kuhamasisha jamii juu ya 
kuhifadhi mazingira na 
rasilimali zake katika ulinzi na 
matumizi endelevu. 
 

Kuunda Kamati 
za mazingira. 

- - 

6 Kudhibiti uharibifu wa 
maliasili hai na rasilimali 
zake. 

-Kutoa elimu ya 
 kisheria na 
doria.  
-Kusajili na kutoa 
 leseni za nyara. 

- - 

7. Kutumia vikao vya idara vya 
kila mwezi na ajenda ya 
UKIMWI kuwa ya kudumu. 

Kuendesha vikao. - - 

8. Kuhamasisha kila mtumishi 
ajithamini kwa kuzingatia 

Kutoa hamasa. - - 
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Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

wajibu wake kwaTaifa, jamii 
na familia. 
 

9 Kuhakikisha elimu ya majiko 
sanifu inafika kila ngazi ya 
Kijiji. 
 

Kutoa elimu Kutengeneza na 
matumizi ya majiko 
sanifu 

- 

10 Kuhamasisha matumizi ya 
nishati mbadala kama pumba 
za mpunga. 
 

Kutoa hamasa. - - 

 

6.1.9. Sekta ya Maendeleo ya Jamii. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

1 Kutoa mafunzo ya namna ya 
kubuni na kuendeaha  miradi 
kwa vikundi vya vijana na 
akinamama. 
 

Kutoa mafunzo / 
semina. 

- - 

2. Kushirikisha Halmashauri za 
Vijiji, Asasi mbalimbali 
kuanzisha vituo vya kulea 
watoto wadogo. 
 

Kutoa hamasa Kujenga vituo. - 

3. Kufuata taratibu za utoaji wa 
mikopo. 
 

Kutoa mafunzo - - 

4. Kushirikisha vikundi vya 
kijamii na Asasi mbalimbali 
katika kuongeza kiwango cha 
uelewa kuhusu UKIMWI. 
 

Kutoa elimu na 
kuendesha sensa. 

- - 

5. Kubaini makundi yaliyo katika 
hali ya hatari kwa kupitia kila 
Kaya. 
 

Kendesha sensa 
na kuwezesha 
kubuni miradi. 

- - 

6. Kuratibu na kuhamasisha 
taasisi mbalimbali kutoa 
mafunzo, mikopo kwa vikundi 
vijijini na kuhimiza urejeshaji 
wake. 
 

Kutoa mafunzo 
na mikopo na 
kufufuatilia 
urejeshaji. 

- - 

7 Kutumia rasilimali zilizopo 
katika ujenzi wa nyumba bora. 
 

Kutoa hamasa na 
mafunzo kwa 
mafundi uashi. 

Kujenga nyumba bora  

8 Kubaini idadi ya watoto walio 
katika mazingira magumu 
(Yatima) na walioajiriwa chini 
ya umri wa miaka 15. 

Kendesha sensa 
na kuendesha 
vikao. 

- - 



130  

Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

 
9 Kushirikiana na Serikali za 

Vijiji na Asasi mbalimbali 
katika kupiga vita unyanyasaji 
wa kijinsia. 
 

Kendesha sensa 
na kuendesha 
vikao. 

- - 

 
 

6.1.10. Sekta ya Ardhi. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 
1 Kuhakikisha maeneo ya ardhi 

ya Vijiji yanaainisha matumizi 
yake ya ardhi ili kupunguza 
migogoro. 

Kutambua 
rasilimali kwa 
maeneo ya Vijiji 
117. 

Kuandaa ramani za 
Vijiji za Mipango Miji. 

- 

2 Kuongeza idadi ya watu walio 
na miliki za ardhi na kutumia 
ardhi hiyo kwa ajili ya 
kumwondolea mwananchi 
umasikini. 

- Kuchora ramani za 
vijiji 10. 
Kupima mipaka ya 
vijiji 10 
Kuandaa vyeti vya 
vijiji 

- 

3 Kuhakikisha ugawaji wa 
viwanja unafanyika kwa uwazi 
bila upendeleo. 

Kuitisha na 
kuendesha vikao 
vya kamati ya 
Kugawa Ardhi. 

- Kuhakikisha 
ugawaji wa 
viwanja 
unafanyika 
kwa uwazi 
bila 
upendeleo 

4 Kutoa mafunzo ya uendelezaji 
wa miji midogo kimazingira 
(Didia, Tinde, Iselamagazi, 
Solwa, Mhangu na 
Lyabukande) 

Kuendesha vikao 
na semina 

Mafunzo ya kompyuta 
kwa wataalam wa 
UDEM 

- 

5. Kuandaa ramani za mipango 
ya kuendeleza miji midogo 6. 

- Kununua samani za 
ofisi 
Kuandaa michoro 
Kupima viwanja 

- 

6. Kuboresha mazingira kwa 
kupanda miti katika maeneo 
yaliyotengwa katika miji 
midogo. 

Kuotesha miche 
5,000,000 
vitaluni 

- - 

 
 

6.1.11. Sekta ya Fedha. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 
1 Kutumia Mawakala, 

Ubinafsishaji wa baadhi ya 
vyanzo vya mapato ya 
Halmashauri. 

-  Kukusanya 
mapato ya:-  
 
Ushuru wa 
mazao. 
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Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

 
Minada 
 
Ngoma na  
Waganga wa 
Jadi 

2. Kutenga fedha kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo ya 
vikundi vya akina Mama na 
Vijana. 

Kuandaa na 
kulipa malipo 
kwa vikundi. 

- - 

 

6.1.12. Sekta ya Utamaduni. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 
1 Kubaini idadi ya vikundi vya 

sanaa, michezo na Waganga 
wa Jadi 

Kujaza fomu za 

sensa na kujazwa 
na Maafia 
Watendaji 
Kata/Vijiji. 

- - 

2 Kuandaa mashindano ya ki - 
Wilaya ya sanaa na 
michezo. 

Kuendesha 
mashindano ya 
ki-Wilaya ya 
sanaa na 
michezo. 

- - 

3 
 

Kupata vitendea kazi - Kununua vifaa - 

4 Kuelimisha Jamii na vikundi 
mbalimbali kuondokana na 
imani za uchawi, mila na 
desturi potofu, ngoma na 
ubaguzi katika utoaji wa elimu 
kijinsia. 

Kuandaa 
viperushi, 
kuvisambaza na 
utoaji wa elimu. 

 - - 

6.1.13. Sekta ya Ushirika. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 
1 Kuviweza vyama vya ushirika 

na SACCOS kutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu 
wa sheria na kanuni za 
ushirika. 

-Kuendesha 
semina 
 za viongozi. 
-kuendesha 
semina 
 kwa makatibu / 
 Waandishi wa 
 vyama vya 
ushirika. 

Kununua vifaa. - 

2. Kukagua na kusoma taarifa za 
ukaguzi za vyama vya ushirika 
na SACCOS mara moja kwa 
mwaka. 

Kukagua vyama 
vya msingi na 
SACCOS. 

- - 

3. Kuwawezesha wananchi 
kuanzisha SACCOS kwa kila 

Kutoa elimu ya 
kuanzisha na 

- - 
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Na. Mikakati Shughuli 
Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 

Kijiji kuendesha 
SACCOS 

 

6.1.14. Sekta ya Biashara. 
Na. Mikakati Shughuli 

Ushirikiano/Ubia Ubinafsishaji Uwakala 
1 Kuhamasisha 

wafanyabiashara kuendeleza 
na kuimarisha umoja wao. 

Kuendesha vikao 
vya uchaguzi. 

- - 

2. Kuhamasisha na kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara 
kwa wafanyabiashara 

- - - 

3. Kuimarisha vikundi vya Vijana 
na akina Mama vya wakulima 
na wafugaji vilivyopo ili 

kuanzisha viwanda vidogo. 

Kuendesha 
semina. 

- - 

 
 
 

7.0.    NGUVU RAHISISHI NA NGUVU PINGAMIZI KWA KILA SEKTA.   

 

Baada ya kuandaa malengo, mikakati na kujua vikwazo, sababu na 
mapendekezo ya kushindwa kutoa huduma bora kwa wananchi na kuweka 
mwelekeo wa Halmashauri kwa kuzingatia mahitaji ya wananchi, mambo 
yafuatayo yanafikiriwa yanaweza kusaidia katika utekelezaji wa mpango wa 
kuboresha utoaji wa huduma katika Halmashauri na mambo ambayo 
yanafikiriwa yanaweza kukwamisha mpango huo. 
 
Nguvu rahisishi na nguvu pingamizi zimebainishwa na kuonekana zinaweza 
kusaidia utekelezaji wa mpango wa kuboresha huduma katika Halmashauri. Ni 
vizuri maeneo haya yakaangaliwa kwa makini kwani yana athari chanya na 
hasi katika kuwapunguzia wananchi wetu umaskini uliokithiri. 
 
 

7.1. Nguvu rahisishi. 

 Kutoa taarifa za mara kwa mara za mapato na matumizi kwa 
wananchi. 

 Kuwashirikisha wananchi katika maamuzi ya mipango ya 
maendeleo. 

 Uongozi wa kuwajibika na uadilifu kwa kufuata kanuni na taratibu. 

 Utoaji wa taarifa kwa kufuata utaratibu. 

 Kufanyika vikao kwa mujibu wa kanuni na sheria. 

 Wataalam wapo. 

 Matumizi bora ya rasilimali. 

 Sera za serikali zipo. 

 Utawala bora. 

 Upatikanaji wa fedha/rasilimali. 

 Wananchi kuelewa sera za serikali kwa uhakika. 

 Ushirikiano kamili kati ya wananchi na watendaji. 

 Matumizi mazuri ya muda. 
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 Ufuatiliaji wa karibu wa makusanyo ya fedha na utekelezaji wa 
miradi. 

 
7.2. Nguvu pingamizi. 

 Migongano kati ya watendaji na wanasiasa. 

 Hali ya hewa isiyotabirika. 

 Uchache na matumizi mabaya ya rasilimali. 

 Ujenzi usiokoidhi uhalisi wa matumizi ya fedha (value for money) 

 Rushwa, kukosa uaminifu kwa watendaji. 

 Upendeleo na ubinafsi wa maamuzi. 

 Ajira isiyozingatia sifa. 

 Uhaba wa raslimali. 

 Ubadhilifu wa fedha. 

 Mila na desturi potofu. 

 Uzembe kazini. 

 Kutofuata sheria. 

 Kutumia nguvu na kuwanyanyasa wananchi. 

 Walipa kodi kukwepa kulipa kodi/ushuru. 

 Serikali kuu kumiliki vyanzo vikuu vya mapato mfano madini. 

 Maradhi. 

 Miundo mbinu duni. 

 Elimu duni kwa wakazi walio wengi. 

 Uharibifu wa mazingira. 

 Uchimbaji mdogo wa madini usio endelevu. 

 Kilimo cha kuhama hama. 

 Eneo dogo la malisho ukulinganisha na idadi ya mifugo. 
 
7.3. Matumizi ya nguvu rahisishi katika kupunguza/kuondoa vikwazo. 

7.3.1. Sekta ya Elimu. 

 Upatikanaji na matumizi bora ya rasilimali watu na fedha. 

 Uongozi shirikishi. 

 Kufanyika vikao vya mara kwa mara vya wadau mbalimbali 
wa elimu. 

 Ushirikishwaji wa wananchi katika maamuzi na utekelezaji 
wa majukumu ya kiserikali kupitia ngazi za vijiji na kata. 

 Elimu kwa wananchi ili kuondoa dhana potofu juu ya mtoto 
wa kike kupata elimu. 

 Ushindani wenye tija. 

 Kuimarisha kamati za shule kwa kuzipatia mafunzo na 
kuona zinatimiza wajibu wake. 

7.3.2. Sekta ya Sekondari. 

 Kuhamasisha wananchi ujenzi wa shule za sekondari na 
kuimarisha vituo vya ufundi. 

 
7.3.2. Sekta ya Afya. 

 Kupata watumishi wa kutosha na wenye sifa. 

 Kuendesha mafunzo rejea kwa watumishi wa afya. 

 Kukarabati/kujenga majengo ya zahanati na vituo vya afya, 
vyoo na nyumba za watumishi. 

 Kuhamasisha wananchi kuchangia huduma za afya. 
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 Kutoa usafiri kwa kila kituo cha afya na kuvipatia vifaa vya 
mawasiliano. 

 Kuhakikisha kuwa kuna dawa za kutosha katika zahanati na 
vituo vya afya kwa muda wote. 

 Kuwa na zahanati za kutosha ili kupunguza umbali wa 
kupata huduma ndani ya kilometa 5. 

 Kutoa elimu ya afya kwa jamii na kuimarisha kamati za afya 
vijijini na wakunga wa jadi. 

 Kuanzisha hospitali ya Wilaya na kuhamasisha wananchi 
kuchangia ujenzi wake. 

 
7.3.3. Sekta ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika. 

 Uwepo wa watumishi wa kilimo wenye sifa na mgawanyo 
sawia vijijini. 

 Kutoa elimu juu ya kilimo  

 Uwajibikaji wa viongozi na utoaji wa taarifa unaozingatia 
miongozo. 

 Kufanya mikutano na kusisitiza kufuata sheria na kanuni za 
kilimo 

 Upatikanaji wa fedha/rasilimali. 

 Kuwepo na ushindani wa wakulima na zawadi zitolewe 
kwenye sherehe za wakulima kama itakavyokubalika. 

 Serikali Kuu isaidie wakulima kupanga bei ya mazao ya 
pamba, mpunga na dengu. 

 Serikali za ngazi zote ziimarishe vyama vya ushirika hususan 
SACCOS. 

 Wafanyabiashara binafsi washawishiwe kufungua maduka ya 
pembejeo vijijini (Stockists). 
 

7.3.4. Sekta ya Mifugo. 

 Kupata wataalamu wa kutosha na wenye sifa. 

 Mgawanyo sawia wa wataalamu vijijini. 

 Kutoa elimu juu ya  ufugaji bora. 

 Kutumia sheria na kanuni za mifugo. 

 Kuwepo na ushindani wa  wafugaji na zawadi zitolewe 
kwenye sherehe za wafugaji kama itakavyokubalika. 

 Wafanyabiashara binafsi washawishiwe kufungua maduka ya 
pembejeo vijijini (Stockists). 

 Kuimarisha huduma za chanjo, majosho na mabwawa ya 
kunyweshea mifugo. 

 Kutoa usafiri kwa watumishi wa  mifugo. Use of mordern 
slaughter slabs. 

 Matumizi ya madume bora ya ng’ombe 

 Uhamilishaji wa mifugo 

 Kuendeleza vituo vya mifugo. 

 Kuendeleza ufugaji wa samaki 
 

7.3.5. Sekta ya Maji. 

 Kupata maji safi, salama na ya kutosha ndani ya umbali 
usiozidi mita 400. 

 Kushirikisha jamii katika mipango endelevu ya maji. 
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 Kutunga sheria ndogo za kuhifadhi vyanzo vya maji na 
kudhibiti wizi wa pampu. 

 Kuhamasisha wananchi kuanzisha/kujiunga na vikundi vya 
watumiaji maji na kuimarisha kamati za maji. 

 Kuwa na Mawakala kw ajili ya uendeshaji wa miradi ya maji. 
 

7.3.6. Sekta ya Ujenzi. 

 Kupata wataalamu wa kusimamia kazi kikamilifu na kupewa 
mafunzo rejea. 

 Kuimarisha vitendea kazi. 

 Kueneza umeme katika vituo muhimu vya biashara na 
huduma za jamii. 

 Wananchi kuhamasishwa kuchangia/kushirikishwa katika 
matengenezo ya barabara. 

 Kuimarisha barabara zote za Halmashauri ili zipitike kipindi 
chote cha mwaka. 

 

7.3.7. Sekta ya Utawala na Utumishi. 

 Kufuata na kuzingatia taratibu za ajira. 

 Kutumia sheria na kanuni za utumishi. 

 Kuchukua hatua zinazostahili kwa watumishi/madiwani 
wanaokiuka maadili. 

 Watumishi kupata vitendea kazi. 

 Kutoa maslahi na motisha kwa watumishi. 

 Kuwa na vikao vya watumishi ili kujadili na kutoa ufumbuzi 
wa matatizo mbalimbali ya kiutumishi. 

 Kuweka misingi thabiti ya kupiga vita utoaji na upokeaji 
rushwa.   

 
7.3.8. Sekta ya Maliasili. 

 Kuwa na wataalamu hadi ngazi ya Kata. 

 Kuhamasisha wananchi kutenga na kutunza uoto wa asili na 
kupanda miti. 

 Kutumia sheria na kanuni za kuhifadhi mazingira. 

 Kuhamasisha wananchi uanzishaji wa ufugaji nyuki na 
uvuvi. 

 
7.3.9. Sekta ya Nyuki. 

 Kuwa na wataalamu wa kutosha wa sekta ya nyuki. 

 Kuhamasisha wafugaji nyuki kuunda vikundi na kununua 
na kutumia mizinga ya kisasa. 

 
 

7.3.10. Sekta ya Maendeleo ya Jamii. 

 Kufanya utafiti kabla ya kutoa mikopo kwa vikundi vya akina 
mama na vijana. 

 Kutoa elimu ya ujasiriamali kwa vikundi vya akina mama na 
vijana. 

 Sekta kupatiwa usafiri ili kufuatilia urejeshaji wa mikopo. 

 Halmashauri itenge asilimia iliyoidhinishwa kisheria kwa ajili 
ya mikopo ya vikundi vya akina mama na vijana. 
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7.3.11. Sekta ya Ardhi. 

 Kutoa huduma muhimu za umilikaji wa ardhi na upimaji wa 
miji midogo,vituo vya biashara na Vijiji. 

 
 

7.3.12. Sekta ya Fedha. 

 Halmashauri itumie sehemu kubwa ya mapato yake katika 
kuboresha huduma za jamii. 

 Kuwajengea wananchi mazingira yatakayowatoa katika 
umaskini na kupata uwezo wa kuchangia huduma muhimu. 

 Kuimarisha udhibiti wa ukusanyaji mapato na kuboresha 
takwimu kupitia mfumo wa EPICOR. 

 Kuimarisha ufuatiliaji na ukusanyaji wa ushuru wa mazao 
na madeni ya Halmashauri na kuwa na mgawanyo sawa wa 
mapato kwa kila sekta ya Halmashauri. 

 Kutoa elimu inayohusu umuhimu wa kulipa kodi na ushuru 

mbalimbali. 
 
 
 
7.3.13. Sekta ya Utamaduni. 

 Elimu itolewe kwa wananchi ili waondokane na mila na 
desturi potofu. 

 Kutoa hamasa kwa wafanyabiashara wafungue maduka ya 
vifaa vya michezo vyenye bei nafuu. 

 Kuwa na ushindani wenye tija katika michezo na sanaa kwa 
ngazi zote. 

 Kuwa na idadi kubwa ya vilabu vya michezo na sanaa kwa 
kutoa elimu kwa jamii ili wapende michezo na sanaa. 

 Kupata maafisa michezo na sanaa wenye sifa na uzoefu wa 
kutosha na kuboresha viwanja vya michezo. 

 
7.3.14. Sekta ya Ushirika. 

 Kupata wataalamu wa kutosha na wenye sifa na vitendea 
kazi. 

 Kuimarisha elimu ya ushirika ili kutetea maslahi ya 
wakulima na wafugaji. 

 
7.3.15. Sekta ya Viwanda na Biashara. 

 Wafanyabiashara kupewa mikopo yenye masharti nafuu. 

 Wafanyabiashara wapewe elimu kuhusu shughuli zao za 
biashara, wajibu wao, miongozo mbalimbali na shughuli za 

viwanda vidogo. 
 
7.3.16. Sekta ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji. 

 Wadau wote wa Halmashauri kufahamika, kuratibiwa na 
kushirikishwa  katika kupanga na kufuatilia utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo. 

 Kuimarisha kitengo cha Takwimu. 

 Kupata Maafisa Mipango wa kutosha wenye sifa, ujuzi na 
uzoefu katika masuala ya Mipango. 
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 Kupata nyezo za kutosha za kufanyia kazi (Usafiri, Kompyuta 
n.k.) 
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8.0.   UWEZO WA RASILIMALI FEDHA WA KUTEKELEZA MIKAKATI.   

 

8.1. Gharama za kutekeleza mikakati mwaka 2010/2011. 
 
Katika kutekeleza mpango wa mwaka Fedha 2010/2011, gharama za 
utekelezaji wa malengo na mikakati zitakuwa Tzs 20,895,697,291.00 
zitachangiwa na wadau mbalimbali wakiwemo Wahisani kupitia programu 
tofauti, Mashirika binafsi na wananchi. 
 
8.2. Gharama za kutekeleza mikakati mwaka 2010/2011 hadi 2012/2013 

 

Katika kutekeleza Mpango Mkakati wa mwaka 2010/2011 hadi mwaka 
2012/2013 gharama za utekelezaji wa malengo zitakuwa Tzs. 
16,543,282,530.00 ambazo zitachangiwa na wadau mbalimbali wa 
Halmashauri kama walivyotajwa awali.  Hata hivyo uchangiaji unaweza 
kubadilika kutokana na:- 

 Kuongezeka au kupungua kwa wadau 
 Kuongezeka au kupungua kwa michango ya wadau 
 Kufuatana na mapitio ya Mpango kwa kila mwaka ambapo mikakati 

inaweza kuongezeka au kupungua 
 Kupanda na kushuka kwa thamani ya shilingi 

 
Muhtasari wa uchangiaji huo wa gharama kwa kipindi cha 2010/2011 hadi 
2012/2013 ni kama ifuatavyo:- 

Na Mchangiaji/Chanzo Kiasi (Sh) 

1. Capitation  

2. Serikali Kuu  

3. Health Basket Fund  

4. TACAIDS  

5 UNICEF  

6. USAID  

7. Mfuko wa Barabara  

8 Local Government Capital Dev. Grant.  

9 TASAF II  

10 NRWSSP  

11. Capacity Building Grant.  

12. Kilimo (DADG, ACBG, AEBG & DASIP)  

13 Halmashauri  

14 Mashirika (NGOs & CBOs)  

15 Bima ya Afya  

16 Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF)  

17 Wananchi/Jamii  

 JUMLA KUU  
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9.0.   HITIMISHO.   

 

Mpango Mkakati wa Halmashauri  wa miaka 3 unategemea kuweka misingi ya 

utawala bora chini ya utaratibu wa kupeleka madaraka na rasilimali kwa 

wananchi (Development by Devolution) ili kuweza kuharakisha maendeleo yao 

na kuwapatia huduma zilizo bora. Halmashauri inatarajia matokeo yafuatayo 

katika kutekeleza Mpango Mkakati. 

i. Kuupiga vita umaskini kwa kutumia malengo na mikakati iliyobainishwa 

kwa kuhakikisha kwamba kila mtu mwenye uwezo wa kufanya kazi 

anafanya kazi ili kujiwekea misingi ya kujitegemea katika maisha kwani 

uwezo wa Halmashauri katika utoaji wa huduma unategemea sana 

kipato cha wakazi wake. 

ii. Mpango Mkakati wa Halmashauri unalenga katika kuweka misingi 

endelevu kwa kuimarisha madaraka ya umma, demokrasia, kuinua 

kiwango cha uwajibikaji, kutenda haki katika kutoa huduma, 

kuimarisha ushirikishwaji wa Wananchi na kutekeleza shughuli zake 

kwa uwazi zaidi. 

iii. Madiwani na Watendaji waondokane na fikra za kutosheka kwa kiwango 

kilichofikiwa cha maendeleo ambacho bado ni cha chini mno na hasa 

tukizingatia hali duni ya uchumi wa Wananchi. Hivyo malengo na 

mikakati iliyobainishwa inalenga katika kuweka mazingira ya kuongeza 

kipato cha Wananchi ili kuwawezesha kuchangia maendeleo yao. 

iv. Katika kutekeleza malengo na mikakati, Wananchi watataka kuona 

Halmashauri inaboresha utoaji wa huduma na kuwezesha kuongeza kasi 

katika kuleta maendeleo yao. Kwa hiyo ni jukumu la Madiwani na 

Watendaji wa Halmashauri kuchukua hatua za kuwashirikisha 

Wananchi wakati wa kutekeleza mpango huu kwa lengo la kupata 

ufumbuzi wa matatizo katika utoaji wa huduma.    

 
 


